Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhận giải đáp thắc mắc về Graphic Designer trong WinCC v7.0

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Không biết bây giờ giải đáp có còn kịp cho bạn nữa không:
    Bạn có thể hướng dẫn mình dùng global scipt để Điều khiển dòng chữ: “Điều khiển lập trình 2” chạy theo yêu cầu:
    Nhấn start cho phép hoạt động.
    Nhấn stop dừng.
    Nhấn Up: Dòng chữ chạy từ dưới màn hình lên trên, khi lên đến trên thì quay về dưới và chạy lại.
    Nhấn Down: Dòng chữ chạy từ trên màn hình xuống dưới, khi xuống đến dưới thì quay về trên và và chạy lại.
    Đây là đề tài thầy giao,nhưng do chỉ mới tìm hiêủ wincc nên mình chưa có hướng xử lý
    Nhấn start cho phép hoạt động: ở đây là cho phép cái gì hoạt động bạn nhỉ?
    Còn khi nhấn nút Up, muốn cho dòng chử đó chuyển động lên thì làm thế này:
    + Tạo biến len có kiểu dử liệu là Binary Tag.
    + Bạn dùng các công cụ trong Standard Objects của GD để vẻ dòng chử này, sau đó Group nó lại, đặt tên cho group đó là "chu".
    + Vào mục Button, vẻ ra cái button, vào Events -> Press left -> click phải chọn C-action -> gõ: SetTagBit("len",1); -> save lại.
    + Vào trong GSC để lập trình như sau:
    float x;
    x=GetTop("???.Pdl","chu");
    if(GetTagBit("Up")==1)
    x=x-2;
    SetTop("???.Pdl","chu",x);
    return 0;
    + Gán trigger cho nó như sau: Vào Infor/Trigger của GSC, chọn tab Trigger, chọn mục Tag, -> select Tag, -> len, chọn uponchange.
    +Save lại, chạy WinCC Runtime, click vào nút Up là thấy.
    Đó là những công việc chính, còn lại bạn cố gắng tìm hiểu và làm tương tự đối với chạy xuống.

Comment

chào bác nouvells
      bác cho em hỏi nếu ta có 1 thanh hình chữ nhật có tâm gắn ở đầu động cơ.giờ mình muốn cho thanh đó quay tròn khi động cơ ON thì phải làm như thế nào, và muốn quay vật đó 10 vòng!
      cảm ơn bác nhiều nha!
      Có 2 cách tạo quay tròn:
      + cách 1: (chuối hơn, nhưng dễ) vẻ hình chử nhật cần làm quay ở các tư thế: vuông góc với trục x, quay so với trục x 30, 60, 90, 120, 150, 180 độ. (các hình chử nhật này có cùng tâm). đặt tên các hình đó là hinh1, hinh2 ...
      Đặt thuộc tính Display cho hình thứ nhất là yes, hình thứ 2 là sau hinh1 250ms, hình 3 là sau hinh2 250ms. Tức là mỗi hình chỉ hiển thị trong 250ms, và ta sắp xếp hiển thị theo thứ tự chuyển động, như vậy ta có thể làm cho hình vuông đó nhìn giống có vẻ như quay tròn được rồi.
      + cách 2: là với cách viết chương trình tương tự như ở bài trên, tuy nhiên ta dùng hàm: BOOL SetRotationAngle (LPCTSTR lpszPictureName, LPCTSTR
      lpszObjectName
      , long int lRotationAngle);
      Valid for line, polygon, and polyline
      Function:
      Set the clockwise rotation angle (in degrees) of the object around the rotation
      point.
      Parameters:
      lRotationAngle = Rotation angle
      Bạn dùng nó kèm với vòng while để đếm số vòng quay (10 vòng = 10*360 độ = 36000 độ, lúc nào quay được từ đó thì nghĩ quay).
      Ở trên là một vài gợi ý của tôi, bạn nghiên cứu và làm thử.
      Có gì thắc mắc cứ post lên cho mọi người cùng giải đáp.

Comment

Nguyên văn bởi nouvells Xem bài viết
        Không biết bây giờ giải đáp có còn kịp cho bạn nữa không:

Nhấn start cho phép hoạt động: ở đây là cho phép cái gì hoạt động bạn nhỉ?
        Còn khi nhấn nút Up, muốn cho dòng chử đó chuyển động lên thì làm thế này:
        + Tạo biến len có kiểu dử liệu là Binary Tag.
        + Bạn dùng các công cụ trong Standard Objects của GD để vẻ dòng chử này, sau đó Group nó lại, đặt tên cho group đó là "chu".
        + Vào mục Button, vẻ ra cái button, vào Events -> Press left -> click phải chọn C-action -> gõ: SetTagBit("len",1); -> save lại.
        + Vào trong GSC để lập trình như sau:
        float x;
        x=GetTop("???.Pdl","chu");
        if(GetTagBit("Up")==1)
        x=x-2;
        SetTop("???.Pdl","chu",x);
        return 0;
        + Gán trigger cho nó như sau: Vào Infor/Trigger của GSC, chọn tab Trigger, chọn mục Tag, -> select Tag, -> len, chọn uponchange.
        +Save lại, chạy WinCC Runtime, click vào nút Up là thấy.
        Đó là những công việc chính, còn lại bạn cố gắng tìm hiểu và làm tương tự đối với chạy xuống.
        mình có làm thử bài này theo cách của bạn nhưng nó ko chạy. ko biết mình có làm thiếu j ko. bạn có thể giải thích thuật giải bài này đc ko? bạn có tài liệu nào về các hàm trong internal functions trong wincc ko?

Comment

anh em minh dang lam mot bai tap mau tren wincc va ket noi voi plc s7300 la viet chuong trinh gom 1 nut mo start va 1 nut dung stop de dieu khien den. nhung minh chua hieu gi nhieu ve wincc anh em nao biet giup minh voi.thanks

Comment

Nguyên văn bởi anhlv.ddt Xem bài viết
            ai cho tui hỏi, tui cài wincc7.0 cài xong thì không vào đc win luôn, làm sao bây giờ hix hix
            mình đoán là máy tính của bạn có cài phần mềm virtual driver.Nên remove và không dùng cái đó.Nếu không đúng bạn bỏ quá nhé.

Comment

Nguyên văn bởi nouvells Xem bài viết
              Sau một thời gian tìm tòi, học hỏi qua nhiều diễn đàn mình đã tích lũy được một số kiến thức nhất định về Graphic Designer(GD) trong WinCC và Global Script C viết cho các ứng dụng của thuộc tính vật trong GD.
              Việc tìm tòi học hỏi này mất khá nhiều thời gian, và mình không muốn các bạn có ý định tìm hiểu về nó cũng mất nhiều thời gian như mình, nên mình quyết định lập Toppic này để các bạn có thể và mình có thể trao đổi với nhau những vấn đề mà các bạn đang tìm hiểu chưa giải quyết được trong GD.
              Mọi câu hỏi về GD xin post ở đây. Mình và các thành viên khác sẻ cố gắng để trả lời cho các bạn.
              Thân.
              Chào bạn.Mình hiện đang có thắc mắc về vấn đề phân quyền truy nhập trong wincc.Cụ thể là hiện mình đang có 1 project trong đó, khi muốn ngừng hoạt động của WinCC thì phải đăng nhập vào một trong các tài khoản để được phép tắt wincc.Mình không biết làm việc đó như thế nào.

-Nhân tiện, cho mình hỏi luôn.Ngoài cách sử dụng chức năng AutoStart thì có cách nào khác để khi bật máy tính len thì WinCC tự động chạy ngay.Chỉ khi tắt máy mới tắt được WInCC hay không.
              Mong được sự giúp đỡ của bạn và mọi người trong diễn đàn.Thanks.

Comment

Chao! NOV
                mih dag lam do an ve thang may 4 tang mo phong bang win cc nhug ma ko biet lam the nao de no chuyen dong.noi chung la mu tit ban jup mik viet duoc ko!Thang may 4 tang ket noi voi PLC s7 200

Comment

Làm sao dùng được tiếng Việt trong WinCC vậy mấy đồng chí ? Đúng là Font chữ VN loạn cả lên, ông Microsoft cũng chào thua,

Comment

Nguyên văn bởi HueDN Xem bài viết
                    Làm sao dùng được tiếng Việt trong WinCC vậy mấy đồng chí ? Đúng là Font chữ VN loạn cả lên, ông Microsoft cũng chào thua,
                    Dùng bảng mã VNI. Font VNI. Không dùng UNICODE. Tớ thấy mấy ông MS biết điều đấy chứ.
                    Xin đừng thanks nếu bài viết không hữu ích.

Comment

Hi mọi người, mình đang dùng wincc 7.0, và gặp một lỗi như thế này, khi mình dùng dynamic wizard "picture-module templates" để tạo "type picture"(không biết gọi thế có đúng không), đến bước add component (chính là cái structure mà mình tạo trong cửa sổ wincc explorer) cho các object trong picture (bạn phải tạo sắn 1 picture ròi dùng nó để tạo "type picture") thì gặp lỗi (xem hình đính kèm), có cao thủ nào đã gặp lỗi này thì chỉ mình sửa với, cám ơn trc.
                      Attached Files

Comment

Chào mọi người !!! Bạn nào có thể hướng dẫnmình : cách đưa ảnh , or phim vào winCC ko ak ? Cảm ơn nhiều
                        Email:

Comment

nhân tiện cho mình hỏi : làm sao mình tạo được nút ON/OFF mà khi nhấn thì cả dây chuyền hoạt động, khi nhấn nút OFF thì cả dây chuyền ngưng hoạt động, thanks nha

Comment

Cái này bạn có thể lập trình trên PLC .Nếu ko thì bạn dùng hàm [Set tag bit . Set tất cả các giá trị của các động cơ của dây chuyền bằng 0. Chúc bạn thành công !
                            Email:

Comment

Ak quên cái trên là mình tạo nút nhấn restart cả băng chuyền.!!! Sorry nhé ! On thì set bằng 1 .
                              Email:

Comment

Bạn nào có thể cho mình 1 đoạn video về bài tập tạo mọt vật chuyển động ko ?Một bài đơn giản củng quá đủ rồi !!Thanks
                                Email:

Comment

Về tác giả

Collapse

nouvells Tìm hiểu thêm về nouvells

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X