Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhận giải đáp thắc mắc về Graphic Designer trong WinCC v7.0

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cho mình hỏi ví dụ mình đã viết đc một hàm C điều khiển cho object chạy như sau:

int left = GetPropWord("Hethonghoatdong.pdl","ong","Left");
    for(i ; i<75 ; i++){
    SetPropWord("Hethonghoatdong.pdl","ong","Left",lef t -i);
    }

Ở đây mình muốn khi tag test của mình khi lên 1 thì câu lệnh trên đc thực hiện vậy mình làm thế nào để chọn trigger và viết chọn trigger vào câu lệnh trên ra sao cho đúng trong GS

Comment

bạn kích đúp vào oj sau đó tab pro được chọn,sau đó chọn effect,bên cửa sổ bên phải ở mục global color scheme bạn
      chọn no thế là ok

Comment

nếu giờ em có 1 nút nhấn +1 dèn hiển thị ( ca 2 dều lấy phía tay phải màn hình wincc), bây giờ mình muốn khi nhấn nút nhấn, thì đèn nhấp nháy, càng nhấn nút thì đèn càng nhấp nháy nhanh hơn. mình ko hiểu cách viết code trong wincc như thế nào. ban có thể chỉ giúp mình với.

Comment

Nguyên văn bởi nouvells Xem bài viết
          2 bạn thông cảm, do thời gian vừa qua tôi tập trung vào làm mô hình cho đồ án nên không có thời gian trả lời cho các bạn.
          ạn, ở đây bạn lấy cái băng tải này từ library của graphic designer.
          để làm cho băng tải như hình chuyển động thì bạn cần làm cho các rulon quay tròn, các ngăn (mờ mờ) trên băng tải dịch chuyển, và phôi dịch chuyển theo sự chuyển động của băng tải. Tức là bạn cần tách được các đối tượng đó ra. ở đây tôi không thấy có thể tách ra được khi bạn lấy cái băng tải đó từ library.
          Do đó, muốn làm cho nó chuyển động, bạn cần vẽ lại cá băng tải (như cái băng tải đó).
          để làm cho từng rulo quay, bạn cần dùng hàm :
          Long int getrotationangle (lpctstr lpszpicturename, lpctstr
          lpszobjectname);
          valid for line, polygon, and polyline.
          Return value:
          Clockwise rotation angle (in degrees) of the object around the rotation point

bool setrotationangle (lpctstr lpszpicturename, lpctstr
          lpszobjectname, long int lrotationangle);
          valid for line, polygon, and polyline
          function:
          Set the clockwise rotation angle (in degrees) of the object around the rotation
          point.
          Parameters:
          Lrotationangle = rotation angle

và các hàm : Gettagbit, getleft, getwidth, setleft.
          Bạn nghiên cứu các hàm này. Sau đó tôi sẽ hướng dẫn bạn viết một chương trình trong global script c và cách đặt trigger cho nó (liên kết nó với vật mà bạn cần làm chuyển động).
          thế làm code để viết chương trình nhấn nút on thì đèn nhấp nháy, nhấp on nữa thì đèn nhấp nháy càng nhanh...chỉ giáo dùm em với

Comment

Em dùng tính năng Flash của Object tạo nên đèn ấy. Đơn giản nhất là vẽ đèn bằng 1 vòng tròn với background màu xanh chẳng hạn, đặt chế độ FlashBackground = 0, 2 màu flash là xanh và đỏ.
            Với Button ON, em cấu hình cho khi ấn chuột sẽ đưa giá trị 1 vào FlashBackground của Object đèn, khi đó cứ ấn chuột thì đèn sẽ nhấp nháy xanh đỏ. Thích thì làm thêm 1 Button OFF, bơm giá trị 0 cho FlashBackground sẽ dừng nhấp nháy đèn.
            Ngoài ra còn 1 biến nữa là FlashBackgroundFrequency để đặt tốc độ Flash, nhưng nhìn qua chưa thấy lệnh trong VCS để set giá trị cho nó

Comment

Các bác cho mình hỏi về RawDataTag dạng Event và Archive với. Mình đang tìm hiểu phần này mà chưa kiếm được tài liệu nào, đặc biệt là dùng tag Event Raw Data Tag trong Alarm Logging.
              Thanks.

Comment

chào mọi người!
                mình đang thực hiện đề tài scada trạm biến áp. Trong đó có các tags: điện áp, dòng điện, công suất, các trạng thái thiết bị...
                Bây giờ mình muốn thực hiện trong wincc V7.0 để in bản báo cáo các thông số cũng như các trạng thái thiết bị.
                Bài toán trên mình có thể xuất giá trị các thông số đó ra excel và từ excel mình in ra (bằng tay), cái này thì mình làm được.
                Nhưng mình được khuyến cáo nên dùng "report designer" , bác nào làm okie vấn đề này xin chỉ giáo giúp...!
                thân ái
                .................................................. ......
                dinhdung0315@gmail.com

Comment

em cũng đang gặp vấn đề như bắc yuiki, có bác nào làm được rồi thì chia sẻ cho anh em với...
                  thanks

Comment

Hi các pro.
                    Mình mới học WINCC nên chưa biết nhiều lắm. Mình có một vấn đề nhỏ muốn nhờ các pro chỉ giúp. Tình hình là mình muốn tạo ra 3 GD khác nhau trong một bài. mỗi bài có 2 nút nhấn để liên kết sang các GD kia. Nút nhấn 2D mình đã làm được nhưng mà nút nhấn 3D mình không thấy có Configuration Dialog (Chính xác là có nhưng mà bị ẩn rồi). Vậy giờ làm thế nào để dùng được mấy nút nhấn 3D theo yêu cầu này. Nhờ các pro chỉ giùm mình với.
                    Thanks

Comment

Nguyên văn bởi hopes Xem bài viết
                      Hi các pro.
                      Mình mới học WINCC nên chưa biết nhiều lắm. Mình có một vấn đề nhỏ muốn nhờ các pro chỉ giúp. Tình hình là mình muốn tạo ra 3 GD khác nhau trong một bài. mỗi bài có 2 nút nhấn để liên kết sang các GD kia. Nút nhấn 2D mình đã làm được nhưng mà nút nhấn 3D mình không thấy có Configuration Dialog (Chính xác là có nhưng mà bị ẩn rồi). Vậy giờ làm thế nào để dùng được mấy nút nhấn 3D theo yêu cầu này. Nhờ các pro chỉ giùm mình với.
                      Thanks
                      Nút nhấn 3D ý bạn là nó có hình khối dạng 3D? Cái này thì dùng button bình thường kèm với ảnh nền dạng 3D tùy thích của bạn lấy từ ngoài thôi. Còn mở đến trang giao diện khác nhi ấn button thì dễ rồi phải ko ^^
                      Last edited by vinken; 02-03-2012, 11:38.

Comment

Các bác ơi,xuất tín hiệu từ PLC rồi hiển thị led 7 thanh trong wincc thì làm ntn ạ.

Comment

Mọi người ơi, mình cài wincc tạo dự án và kết nối bình thường với Step7 nhưng không hiểu sao khi thoát dự án đi thì khi bật lai bị như trong ảnh.
                          có ai biết lỗi này không chỉ hộ em với.Click image for larger version

Name:	Capture.jpg
Views:	1
Size:	37.5 KB
ID:	1359192Click image for larger version

Name:	Capture.jpg
Views:	1
Size:	37.5 KB
ID:	1359192

Comment

các pro cho e xin hỏi về add tag nội và tag ngoại.
                            em xây dựng biểu đồ có 2 đường đặt ( SP ) và đường giá trị thực (PV) hiện thị tốc độ động cơ. Kết nối với PLC s7-300 để hiện thị PV e đã làm đc. Còn phần đưa giá trị đặt SP xuống PLC gặp trục trặc. Khi em I/O fiel để add tag nội cho SP thì trên biểu đồ vẽ đc đường SP nhưng khi add tag trong phần tag logging để đặt SP xuống PLC thì k đc. Cho e hỏi có cách nào kết nối 2 tag nội và ngoại với nhau đc k , hoặc các pro chỉ cho e cách đặt SP từ wincc xuống vùng nhớ của PLC đồng thời hiển thị đc trên biểu đồ.
                            Em xin cảm ơn.

Comment

Nguyên văn bởi docthanh Xem bài viết
                              bạn kích đúp vào oj sau đó tab pro được chọn,sau đó chọn effect,bên cửa sổ bên phải ở mục global color scheme bạn
                              chọn no thế là ok
                              Đúng rồi, bạn này nói đúng rối đấy.!

Comment

Bạn hướng dẫn mình viết Global Script C cho ứng dụng băng tải di chuyển đi.Như thế này nhé: plc mình viết nhấn I0.0 thì Q0.0 đóng,minh gán tag ben wincc,ở đây mình cho băng tải chớp tắt,và bây giờ mình không muốn nó chớp tắt nữa mà nó dịch chuyển như thực tế vậy đó.Đợi tin của bạn.

Comment

Về tác giả

Collapse

nouvells Tìm hiểu thêm về nouvells

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X