Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạng truyền thông công nghiệp SIMATIC NET

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mạng Ethernet Công nghiệp

Nguyên văn bởi ATYLA Xem bài viết
    IE (Industrial Ethernet) mạng Ethernet công nghiệp là mạng phục vụ cho cấp quản lý và cấp phân xưởng để thực hiện truyền thông giữa máy tính và các hệ thống tự động hoá. Nó phục vụ cho việc trao đổi một lượng thông tin lớn, truyền thông trên một phạm vi rộng. Các bộ xử lý truyền thông dùng trong mạng luôn kiểm tra xem đường dẫn có bị chiếm dụng không. Nếu không thì một trạm nào đó trong mạng có thể gửi điện tín đi, khi xảy ra xung đột trên mạng vì có hai trạm gửi thì ngừng ngay lại và quá trình gửi điện tín được thực hiện lại sau một thời gian nhất định, thời gian này được xác định theo luật toán học ngẫu nhiên.

Mạng Ethernet công nghiệp có những tính chất đặc trưng sau:

- Mạng Ethernet công nghiệp sử dụng thủ tục truyền thông ISO và TCP/IP (Transmission Control Protocol / Internet Protocol).
    - Theo phương pháp thâm nhập đường dẫn đã chọn (CSMA/CD – Carrier Sense Multiple Access with Collision Detecion) thì các thành viên trong mạng Ethernet công nghiệp đều bình đẳng với nhau.
    - Theo tiêu chuẩn truyền thông ISO và ISO on TCP thì các trạm không phải của SIEMENS cũng có khả năng tích hợp vào mạng, nói một cách khác Ethernet công nghiệp là mạng truyền thông mở.

Các thông số của mạng Ethernet công nghiệp:
    Chuẩn truyền thông : IEEE 802.3

Số lượng trạm : Max 1024 trạm

Phương pháp thâm nhập đường dẫn : CSMA /CD (Carrier Sense Multiple Access with Collision Detection)

Môi trường truyền thông :
    - Dây dẫn :
    + Cáp đồng
    + Cáp đôi dây xoắn
    - Cáp quang : Cáp thuỷ tinh hoặc chất dẻo

Kiểu nối : Đường thẳng, cây, hình sao và vòng tròn

Dịch vụ truyền thông : S7-FunctionISO-TransportISO-on-TCP
    Chao anh Atyla.
    Cho em hỏi khi trình bày về mạng Ethernet trong công nghiệp thì những thông tin nào yêu cầu cần phải trình bày, thông tin nào có thể bỏ qua được ? Rất mong nhận được giúp đỡ.
    Thân
    H/P : 0985694829

Comment

Bác viết hay wa!! Cái này e cũng đang tìm hiểu! Cảm ơn bác nhiều!

Comment

Có thể xẩy ra các vấn đề sau:
        Simatic Net được bán trong một bộ đĩa rời chứ không đi chung với WinCC V5.1.
        Bản V5.1 của bạn đã quá cũ rồi, đĩa bị hỏng một số chỗ, bạn nên kiểm tra lại khi chọn cài đặt có tick thiếu phần nào không. Tốt nhất nên chuyển lên V6 cho có nhiều tính năng mới.
        Không biết bạn đang kết nối WinCC với PLC theo giao thức nào, Xem lại các khai báo để chỉnh lại cho đúng.
        Chúc thành công
        ,

Comment

Các bác cho em hỏi có chỗ nào bán cáp đôi dây xoắn không nhỉ (Twisted pair). Ở HN nhé các bác !
          |

Comment

ATYLA, cho mình hỏi về SIMATIC NET một chút. Muốn kết nối S7-300 và wincc, có cần thiết cài SIMATIC NET không? Hay có khả năng nào kết nối mà không cần SI NET không? Đây là mạng lưới kết hợp của Siemens, vậy nếu muốn kết với những PLC hay IED khác mình có cần dùng SI NET không vậy bạn?
            Mình muốn hỏi thêm về chuẩn IEC61850 nếu như bạn biết. Làm sao để ứng dụng chuẩn này trong wincc vậy?

Cảm ơn bạn nhiều lắm!

Comment

Anh ATYLA đã không vào diễn đàn lâu rùi. Anh ấy rất bận với chuyện giảng dạy và cũng sắp đi làm TS rùi.
              Nếu bạn muốn kết nối giữa WinCC và S7-300 thì không cần thiết cài SimaticNET đâu. cứ dùng luôn WinCC nhé.
              Bạn vào google search có nhiều tài liệu mà.
              Chúc thành công.
              All in one. Sài Gòn + Đồng Nai.

Comment

Bạn robotden có đoạn video nào hướng dẫn kết nối nhiều con PLC với nhau thể hiện trên giao diện điều khiển PLC ko ? VD dụ 1 con s7-300 làm chủ , còn 6 còn s7/300 làm trạm con ! Thanhks bác
                Email:

Comment

Atyla,Sao cái gì anh cũng biết thế

Comment

cám ơn anh

Comment

Chào các Anh Chị !Em đang học môn mang truyền thông công nghiệp nhưng tài liệu khó kiếm quá, anh chị nào có tài liệu bài tập về mạng MUDBUS VÀ PROFIBUS cho em xin với. nếu có gửi qua mail này cho em với nha :lenguyen225@gmail.com

THANKS !

Comment

bai viet hay qua. rat co ban cho nhung nguoi moi nhu minh. thanks!

Comment

Chúng tôi có một thiết bị SICAM TM 1703 ACP CP-6014 hiện đang ở tình trạng chỉ có đèn ER sáng, còn cácđèn khác thì không, vì không có tài liệu nên không biết xử lý ra sao, các bác xem có biện pháp nào khắc phục thì giúp chúng tôi với.
                          Xin cảm ơn các bác.

Comment

Về tác giả

Collapse

ATYLA Tìm hiểu thêm về ATYLA

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X