Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hiệu chỉnh tín hiệu cân

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hac_am2003 Xem bài viết
    đúng rồi. Việc hiệu chỉnh chính xác giá trị tải do thằng đầu cân đảm nhiệm. Bạn xem phần manual , mục scaling đó. PLC chỉ cần đọc giá trị đó rồi đưa vào vùng nhớ thôi. Nhưng giá trị mà đầu cân chuyển qua PLC là giá trị analog nên bạn cũng cần định rõ giá trị nhận được của module vào analog của plc.
    xem phần manual nào? bạn có thể gửi tài liệu cho mình đc ko?

Comment

Nguyên văn bởi niido Xem bài viết
      Chuyện calibration thì phải làm trên đầu cân, set 0 và trừ bì cũng trên đầu cân luôn. Còn lấy tín hiệu từ ngõ ra analog của đầu cân về module của PLC thì tham khảo các bài viết khác
      Chúc thành công
      bạn có thể nói luôn cho mình đc ko?

Comment

Nguyên văn bởi macminh Xem bài viết
        xem phần manual nào? bạn có thể gửi tài liệu cho mình đc ko?
        manual của cái đầu cân của bạn í, mình có biết bạn dùng loại gì đâu mà cho tài liệu

Comment

Nguyên văn bởi hac_am2003 Xem bài viết
          manual của cái đầu cân của bạn í, mình có biết bạn dùng loại gì đâu mà cho tài liệu
          bạn gửi cho mình cai manual của đầu cân K3VN

Comment

bạn gửi cho mình cai manual của đầu cân K3VN
            đã biết chính xác là K3NV thì sao không tìm trên net.
            tra google với "k3nv operation manual" ra cả 2 cái mà bạn có thể dùng : operation manual và communication .

Comment

giờ em mới có cái loadcell nó xuất luôn ra đc dòng từ 4-20mA ko cần qua đầu cân nữa.
              thế thì phải hiệu chỉnh zero ,trừ bì và lập trình như thế nào?

Comment

giờ em mới có cái loadcell nó xuất luôn ra đc dòng từ 4-20mA ko cần qua đầu cân nữa.
                thế thì phải hiệu chỉnh zero ,trừ bì và lập trình như thế nào?
                bài toán của bạn phong phú nhỉ, lúc thì có đầu cân, lúc thì lại không có đầu cân.
                Như vậy là bạn chỉ có loadcell <-> PLC (cổng vào analog) và tín hiệu chuẩn 4-20mA.
                Hướng lập trình, chương trình bạn tự viết nhé.
                + đưa tín hiệu từ loadcell vào cổng analog của plc rồi đưa vào cái module mở rộng là laọi SM331 AI4x0/4 to 20 mA,Ex - đây là module vào analog có 4 kênh, mỗi kênh vào nhận dải giá trị từ 0-20mA hoặc 4-20 mA, bạn cấu hình cho nó là 4-20 mA trong phần HW Config-> phù hợp với cái của bạn (có thẻ chọn loại khác)
                + mình cấu hình xong thì tự nó có địa chỉ, cụ thể bạn sẽ thấy address là 256...263. Thế tức là nếu bạn cho cái tín hiệu từ loadcell về vào kênh 0 của nó thì giá trị bạn đọc được từ loadcell có địa chỉ IW256 (chú ý kiểu dữ liệu là word nhé)
                + tới đây rồi thì bạn đã cấu hình xong, IW256 mang giá trị số thể hiện dòng vào, tương ứng 4-20mA thì nó có giá trị tương ứng 0 tới 1 con số bao nhiêu đó - mình ko nhớ rõ, tra manula cho module analog này nhé,( 15 bits).
                + Việc hiển thị khối lượng là bao nhiêu Kg, Tấn thì bạn phải dùng hoặc là màn hình Touch Panel, hoặc là hiển thị trên máy tính dùng WinCC -> bạn không dùng nên bỏ qua
                + Việc quy 0 lúc này do PLC và phải làm bằng tay. Khi bạn lắp ráp xong chẳng hạn thì giá trị dòng trả về sẽ chỉ thị khối lượng cân được, bạn set 1 cổng vào I0.0 chẳng hạn , việc này sẽ enable phép tính trừ giá trị IW256 với giá trị hiện tại đo được.
                Đó là hướng làm, chương trình do bạn tự viết. Xin lỗi vì mình làm nhiều thứ quá, ko có time viết chương trình cụ thể cho bạn. Nhưng tốt nhất là dùng đầu cân nhé, nó sẽ xử lý tốt hơn, đỡ phải viết chương trình nhiều hơn, khó hơn.
                Last edited by hac_am2003; 31-12-2009, 10:37.

Comment

thanks bạn nhé. Vì loadcell mình mới mua là đã xuất ra từ 4-20mA rồi lên mình ko dùng đầu cân nữa cho nó tiết kiệm kinh phí đấy mà

Comment

bạn cho mình hỏi thêm 1 chút về phần hiểu chỉnh zero đc ko? mình chưa rõ ý bạn lắm.Bạn có thể nói rõ hơn cho mình đc ko?
                    Ví dụ sau khi mình chọn modul analog, cấu hình phần cứng cho plc, lắp đặt xong thì giá trị dòng trả về tương ứng với giá trị 600 hex chẳng hạn.
                    Thế thì tính toán thế nào? Bạn có thể nói rõ hơn về thuật toán (cách tính) hiểu chỉnh zero cho mình đc ko?

Comment

bạn cho mình hỏi thêm 1 chút về phần hiểu chỉnh zero đc ko? mình chưa rõ ý bạn lắm.Bạn có thể nói rõ hơn cho mình đc ko?
                      Ví dụ sau khi mình chọn modul analog, cấu hình phần cứng cho plc, lắp đặt xong thì giá trị dòng trả về tương ứng với giá trị 600 hex chẳng hạn.
                      Thế thì tính toán thế nào? Bạn có thể nói rõ hơn về thuật toán (cách tính) hiểu chỉnh zero cho mình đc ko?
                      ok men.
                      Ta nhớ lại quy tắc tam suất nhé, quy tắc tỷ lệ thuận theo tuyến tính í mà.
                      Rùi khi bạn lắp đặt xong, đọc thấy IW256 = 600Hex -> ta phải quy 0 nhé.
                      50kg <-> 600 H (50 là khối lượng móc, bì ....)
                      1000 kg <-> FFF5 H (mình ko nhớ chính xác là bao nhiêu nhé : đang giả thiết là loadcell có thể cân max là 1000kg và khi đó giá trị trả về của IW256 là FFF5)
                      Việc của mình là phải quy 0., như sau
                      bạn ko dùng vùng IW256 nữa, nó chỉ là số đọc về từ loadcell, còn số thể hiện khối lượng mà bạn muốn cân là IW500 chẳng hạn
                      IW500 = 0 <-> IW256 = 600 H <-> tải thực loadcell 50kg
                      IW500 = 950 <-> IW256 = FFF5 <-> tải thực loadcell 1000kg
                      đó là 2 điểm tạo nên đường thẳng rùi
                      như vậy giá trị IW500 = (950/FFF5) x IW256 (giá trị IW256 bạn luôn đọc được từ Module analog rồi, IW500 chứa giá trị thực của tải, bạn nên dùng vùng DB nhé)
                      bạn thử làm xem nhé.Mà bạn tiết kiệm quá nhỉ. Tất nhiên là nếu kết nỗi giữa loadcell và PLC qua module analog là tốt, kháng nhiễu. Nếu ứng dụng của bạn khôn gyêu càu quá cao về độ chính xác thì chơi kiểu này được.

Comment

thanks bạn rất nhiều. Mà bạn có thể cho mình mail hay số điện thoại để có gì khó mình hỏi cho tiện đc ko?

Comment

thanks bạn rất nhiều. Mà bạn có thể cho mình mail hay số điện thoại để có gì khó mình hỏi cho tiện đc ko?
                          tốt nhất là có vấn đề gì chúng ta cùng thảo luận để nhiều người cùng biết. Mail thì bạn xem trong phần chữ ký của mình đó.

Comment

ah mà bạn cho mình hỏi thêm là trong phần cấu hình cho plc có phần thiêt lập độ phân giải cho đầu vào modul analog.Như bài toán của mình thì mình dung loadcell lên mình sẽ thiết lập là đầu vào từ 4-20mA tưng ứng với loadcell của mình với độ phân giải là 1/6000.
                            Như vậy thì trong chương trình plc thì mình có cần quan tâm tới giá trị này ko?

Comment

giá trị này chỉ là cấu hình thôi, không cần quan tâm trong chương trình. Loadcell trả về 4-20mA tương ứng với giá trị tại địa chỉ IW256 là 6400 - 32000 chẳng hạn, giá trị này tuyến tính với dải cân của bạn là 0 - 30.000 kg. Vậy bạn có tuyến tính: IW256 và MW0 (chứa giá trị cân được)
                              (IW256;MW0) : có 2 điểm (6400;0) và (32000;30.000). Bạn viết phương trình và thu được
                              MW0 = {30000/(32000-6400) } x IW256 - {30000/(32000-6400) } x 6400
                              pt này mình học từ phổ thông muh. Trong đó IW256 là giá trị tại địa chỉ đầu vào 256 ; MW0 là số KG thực tế là loadcell đang phải chịu.
                              Còn việc set zero là tất nhiên rồi : sau 1 thời gian vận hành, hay ngay sau khi lắp đặt sẽ có khối lượng lệch, bạn chỉ việc dịch trục tọa độ đi là xong. hay nói cách khác nếu lắp đặt xong thấy MW0 = 50 (kg) thì bạn dùg thêm MW4 nữa đi với MW4 = MW0 -50 : MW4 là giá trị muốn cân . Bạn xử lý tính toán với cái MW4 này. Đó là 1 gợi ý.
                              Trong thỏi gian vận hành, nếu khi ko tải mà thấy MW4 >0 thì bạn lại phải quy 0 tiếp, bằng cách MW4 = MW0 - MW0 (tại thời điểm đang thiết lập quy 0).

Comment

cho mình hỏi thêm cái này.
                                Việc đọc giá trị đầu vào có cần delay theo 1 thời gian nhất định hay là theo thời gian vòng quét

Comment

Về tác giả

Collapse

macminh Tìm hiểu thêm về macminh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X