Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Phương pháp lập trình ngẫu nhiên

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi natra2k2 Xem bài viết
    Sorry post nhầm file, ở trên mình đã có nói chỉ xét sườn lên của S2 khi số bơm đang làm việc bằng 0. (trong file thiếu). Mình đã sửa lại ở file bên trên.
    Khà khà, quá tuyệt, khả năng logic của natra2k2 trên cả tuyệt vời, rõ ràng là bài của natra2k2 ngắn hơn bài của mình nhiều, cao thủ đúng là cao thủ. Hy vọng 1 ngày nào đó được cùng natra2k2 uống cà fê đàm đạo chơi. Thanks for all.

Comment

Nguyên văn bởi nguyenphong Xem bài viết
      Thôi đi anh hai, anh ở bên vi điều khiển thì ko bít gì cả, Thầy Trí chỉ giải bài 2 bơm thôi, số trạng thái của nó chỉ có 12, còn bài 3 bơm này thì anh bít bao nhiêu ko??? Tới 36 trạng thái lận, với nhiều trường hợp phải quay đầu về vị trí cũ,và bài 3 bơm này thì độ khó khác với bài 2 bơm nhiều, chú avr_pic ko bít gì thì đừng nói bậy.
      À quên nữa, bài số 1 là do tao tự giải nha, Thầy ko có giải bài này à, đừng có nói bậy. Mày có thiếu tao chầu nhậu vì chưa giải được bài 3 bơm đó, la lối om xòm quá nha.
      Ấy , tao chơi vi điều khiển không phải vì không biết cái gì, không biết PLC nha, tao chưa có thua mày bất cứ vấn đề gì về PLC nha, còn mày thì chắc chắng thua tao bên vi điều khiển rùi
      i chơi vi điều khiển bởi vì thấy nó hay, ứng dụng nhiều trong đời sống gia đình, thực tế, nó nâng cao khả năng về mặt kỹ thuật mạch điện tử, tư duy, logic, kỹ thuật lập trình..v.v.. Nếu vậy chắc mai qua nhà bác mượn cái PLC mitshu của bác về, nhờ bác lập trình cái công tắc điện cái (đơn giản àh, nhấn start thì đèn sáng, còn nhấn stop thì đèn tắt)

Thầy có giải bài 3 bom, m đi học thì k chịu đi, coi thường môn học, k chép bài mà còn la lối om xòm là k giải... POTAY

Comment

Nguyên văn bởi avr_pic Xem bài viết
        Ấy , tao chơi vi điều khiển không phải vì không biết cái gì, không biết PLC nha, tao chưa có thua mày bất cứ vấn đề gì về PLC nha, còn mày thì chắc chắng thua tao bên vi điều khiển rùi
        i chơi vi điều khiển bởi vì thấy nó hay, ứng dụng nhiều trong đời sống gia đình, thực tế, nó nâng cao khả năng về mặt kỹ thuật mạch điện tử, tư duy, logic, kỹ thuật lập trình..v.v.. Nếu vậy chắc mai qua nhà bác mượn cái PLC mitshu của bác về, nhờ bác lập trình cái công tắc điện cái (đơn giản àh, nhấn start thì đèn sáng, còn nhấn stop thì đèn tắt)

Thầy có giải bài 3 bom, m đi học thì k chịu đi, coi thường môn học, k chép bài mà còn la lối om xòm là k giải... POTAY
        Éc éc, thôi tao ko cãi với mày nữa, biểu cá chầu nhậu đi lại ko chịu cá, nếu Thầy giải rồi thì cần gì tao phải cá chầu nhậu với mày, ko chịu suy nghĩ gì hết.
        Thôi, chắc topic này stop tại đây, ko ai hứng thú quan tâm hết, thảo luận vậy chắc cũng ok rồi. Chào cả nhà nhé

Comment

Căng quá nhỉ!
          Các chú đi học thì chỉ có biết mỗi thầy thầy .... chán!!!!!!
          Kiệm lời lại nhé!

TOPIC đang hay sao lại dừng, bài 3 bơm giải bằng cách phân tích logic của cậu thế nào phải trình bày ra chứ. Ít ra phải là kết quả sau khi phân tích bài toán chứ nhỉ. Đem con bỏ chợ lòe thiên hạ thế thôi sao?

Tiếp, bài toán này giải theo cách của bạn có thể mở rộng lên 4, 5, 6, 7 bơm được không? Cách giải thế nào?

Comment

[SIZE=3]Căng quá nhỉ!
            Các chú đi học thì chỉ có biết mỗi thầy thầy .... chán!!!!!!
            Kiệm lời lại nhé!
            SIZE]
            Ấy anh hiểu nhầm ý e rùi.. ý em nói là phương pháp đã có lời giải thui, chứ có chông cậy vào thầy đâu. mà nói thiệt chứ, học 5 năm, thầy dạy thì có dạy nhưng khác xa nhiều lắm, ứng đụng thì chỉ có tự thân vận động, nên anh đừng có bảo cái gì chúng em cũng nhờ thầy, "xưa lắm rùi "

Thấy theo như phương pháp a đưa ra thì có thể mở rộng nhiều bơm cũng rất dể dàng, chứ phương pháp này, cứ mỗi đk lại có hàng khối dữ liệu mang theo, trừong hợp xảy ra, nên rất vất vã cho ng phân tích, lập trình, mặt dù nó giải quyết các bài toán khó đơn giản hơn nhiều

Comment

Ấy anh hiểu nhầm ý e rùi.. ý em nói là phương pháp đã có lời giải thui, chứ có chông cậy vào thầy đâu. mà nói thiệt chứ, học 5 năm, thầy dạy thì có dạy nhưng khác xa nhiều lắm, ứng đụng thì chỉ có tự thân vận động, nên anh đừng có bảo cái gì chúng em cũng nhờ thầy, "xưa lắm rùi "

Thấy theo như phương pháp a đưa ra thì có thể mở rộng nhiều bơm cũng rất dể dàng, chứ phương pháp này, cứ mỗi đk lại có hàng khối dữ liệu mang theo, trừong hợp xảy ra, nên rất vất vã cho ng phân tích, lập trình, mặt dù nó giải quyết các bài toán khó đơn giản hơn nhiều
              Éc éc, cái thằng avr_pic, sao tao nói hoài ko chịu nghe vậy, có lời giải sẵn cái đầu mày. Những gì có lời giải sẵn thì tao ko bao giờ mang lên bàn luận trên diễn đàn, hiểu chưa?? Ko cãi nữa nha, mún cãi nữa thì ra cà fê, cá 1 chầu nhậu là ok chứ gì!!!!!

@natra2k2: đương nhiên là với cách giải ngẫu nhiên thì chấp n bơm, hay chấp ngõ vào có tính ngẫu nhiên thế nào cũng chơi hết. Còn việc topic ngừng tại đây vì ko ai có hứng thú tham gia thảo luận, vì 1 cây làm chẳng nên non, bài 3 bơm thì giải theo cách của anh là ok nhất rồi, vì vậy ko cần lời giải của mình làm gì, dài dòng, lê thê, có khi lại rối các bạn nữa. ==> Topic ngưng tại đây.

Comment

[SIZE="3"]Éc éc, cái thằng avr_pic, sao tao nói hoài ko chịu nghe vậy, có lời giải sẵn cái đầu mày. Những gì có lời giải sẵn thì tao ko bao giờ mang lên bàn luận trên diễn đàn, hiểu chưa?? [SIZE]
                ack ack.. thằng phong xù này, đã bảo là mày k đi học nên k có bài giải đó mà mày cứ la lối om xòm, để tao đi scan rùi úp lên cho mày sáng con mắt mày lên mới đc.

"đúng là một cây làm chẳng nên non" em chỉ thấy bài giải của a natra2k2 àh chứ có thấy bài giải của thằng phong xù đâu, nó chỉ quay video lên cho a em xem àh (dấu đó mà).... mình không úp chương trình lên nên không giám bàn luận hay dở ở đây chỉ thấy gọn, dể hiểu, dể lập trình... thanks all

Comment

ack ack.. thằng phong xù này, đã bảo là mày k đi học nên k có bài giải đó mà mày cứ la lối om xòm, để tao đi scan rùi úp lên cho mày sáng con mắt mày lên mới đc.

"đúng là một cây làm chẳng nên non" em chỉ thấy bài giải của a natra2k2 àh chứ có thấy bài giải của thằng phong xù đâu, nó chỉ quay video lên cho a em xem àh (dấu đó mà).... mình không úp chương trình lên nên không giám bàn luận hay dở ở đây chỉ thấy gọn, dể hiểu, dể lập trình... thanks all
                  Thằng lùn tịt avr_pic phát ngôn bừa bãi quá, vậy thì ráng mà về lục lại sách vở mà scan đi, rồi pót lên đây, đừng có mướn nhà gần trại quân đội là ok rồi, nhớ là bài 3 bơm, 3 bơm đó. Tao chống mắt chờ mày pót bài lên đó, đừng có chạy trốn nha, haha....

Còn bài tập số 1 cái mấy dòng thì pót lên đây làm gì, trong đoạn video đã quay hết lại phần lập trình rồi, cứ theo vậy mà đánh vô là chạy.

@avr_pic: anh em trên diễn đàn đợi mày pót bài đó, đừng có trốn nha, xấu hổ lắm đó, hahaha...

Comment

Cái chú AVR PIC này chém gió rồi đây! chạy mất hút ... chán thế ...

Đề bài thảo luận mới đây!!!!
                    Đề bài:
                    Lập trình điều khiển bộ khóa số cho cửa ra vào.
                    Yêu cầu bàn phím gồm 10 số từ 0 - 9 nối vào các đầu vào của PLC.
                    1 đầu vào khác phát hiện cửa đóng hay mở.
                    Đầu ra tác động chốt hoặc mở khóa.
                    Viết chương trình cho phép người sử dụng nhập mật khẩu, mật khẩu gồm 6 số. Nếu nhập sai quá 5 lần thì khóa 15 phút mới cho thử lại. Nhập đúng mật khẩu thì cho phép tác động mở cửa.
                    Sau khi mở cửa còn cho phép đổi mật khẩu.

Đây cũng là một bài lập trình kiểu ngẫu nhiên. Các bạn cùng thảo luận nhé.

Comment

Thế có nút XÓA và nút ENTER ko vậy natra2k2.

Comment

Thế có nút XÓA và nút ENTER ko vậy natra2k2.
                        Thấy hệ thống thiếu gì thì có thể thêm vào, nút ENTER và nut CLEAR nữa là đủ 14 đầu vào.
                        Chủ yếu là cách giải quyết thôi.

Comment

Thấy hệ thống thiếu gì thì có thể thêm vào, nút ENTER và nut CLEAR nữa là đủ 14 đầu vào.
                          Chủ yếu là cách giải quyết thôi.
                          Bài này thì có nhiều phương pháp giải, chúng ta sẽ đi đến thống nhất cách giải quyết nào ngắn gọn nhất.

Mấu chốt của bài này là: làm sao để lưu và so sánh password.

Còn đây là cách giải quyết của mình: dùng pointer, mỗi lần bấm phím đều đưa nó vào 1 dãy vùng nhớ, nếu đúng 6 lần bấm thì so sánh 1 dãy vùng nhớ đó với 1 dãy vùng nhớ đã có sẵn trong PLC ( password hiện tại đó mà) nếu đúng thì .................... tất nhiên khi so sánh cũng nhờ pointer luôn.

Và có thể có nhiều cách giải quyết ngắn gọn hơn, nhưng mình chưa nghĩ đến, nhờ các bạn khác góp ý giùm.

Comment

Cũng có thể làm cách như sau: mỗi phím ứng với 1 số, sau mỗi lần nhấn phím thì lưu số đó cộng cho giá trị cũ đã nhân với 10.
                            Ví dụ : lần 1 là 9, lần thứ 2 là số 8, thì lấy 9 x 10 + 8 , lần thứ 3 là số 7 thì 98 x 10 + 7 , cứ thế cứ thế.....

Comment

2 cách đều rất tốt rồi đấy, bạn giải theo cách 1 dùng con trỏ đi, cái này làm tutorial về sử dụng con trỏ trong S7-200 luôn.

Comment

Tớ thấy 2 cậu làm rất hay, cho tớ tham gia học hỏi với nhé ^^!, tớ thử làm bài này cùng các cậu nhé, bắt đầu từ bây giờ ^^!
                                Cung cấp PLC và môdun mở rộng cũ giá tốt

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenphong Tìm hiểu thêm về nguyenphong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X