Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help: Line drive & PLC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help: Line drive & PLC

Mình có cái Encoder incremental ngõ ra line drive và 1 con PLC. Mình phải làm sao để có thể đọc tín hiệu từ Encoder vào PLC được? giuíp mình với, cái này chưa gặp bao giờ nên chả biết phải làm sao?

Nguyên văn bởi zunkun Xem bài viết
    Mình có cái Encoder incremental ngõ ra line drive và 1 con PLC. Mình phải làm sao để có thể đọc tín hiệu từ Encoder vào PLC được? giuíp mình với, cái này chưa gặp bao giờ nên chả biết phải làm sao?
    tín hieu ra cua encoder dạng gì áp hay dòng.Bt doc encoder dung HSC trong S7 200

Comment

Nguyên văn bởi Thinktosay Xem bài viết
      t6ES7138-4DA04-0AB0 module này cũng có thể giúp bạn. Nó đơn thuần có thể sử dụng module Hi speed counter thôi. Siemens có hỗ trợ các loại module này và có rất nhiều loại. Hàm đọc được hỗ trợ sẵn bằng file GSD nên rất dễ dàng, mình mình đã từng dụng vào đếm chiều dài để cắt phân đoạn hay cắt rác cho đầu cuối giây chuyền sơn mạ thép. Còn nhiều module nữa phù hợp cho từng dòng CPU và có cả cho DP nữa, bạn timg hiểu thêm trên trang của Siemens nha.
      Bên trên là câu trả lời của bạn Thinktosay bên diễn đàn hiện đại hoá. Mình cũng đang vướng với encoder loại này , đưa vô PLC hoài mà nó ko đọc được (encoder của servo SGDA-04AP).
      Các bạn nào làm về loại này rùi có ý kiến nào khác ngoài việc sử dụng module chuyên dụng ko?
      Các bạn vui lòng xem file đính kèm.
      Attached Files

Comment

Line driver ngõ ra của các encoder này có áp là +-5V thôi, thực tế đo được tầm 3.5->4.5V, còn input của PLC thì 12-24VDC-220VAC. Vì vậy nên dùng để kích opto, ngõ ra opto cho vào PLC mới được.

Comment

Nguyên văn bởi GA_CN Xem bài viết
          Line driver ngõ ra của các encoder này có áp là +-5V thôi, thực tế đo được tầm 3.5->4.5V, còn input của PLC thì 12-24VDC-220VAC. Vì vậy nên dùng để kích opto, ngõ ra opto cho vào PLC mới được.
          Há há, HSC đã nhận được xung từ servo, nhưng nhận hơi kì lạ. Vô cùng cảm ơn bạn GA_CN, cao thủ cao thủ....

Comment

Hoàn tất, plc đã đọc được tín hiệu encoder từ bộ servo pack , chính xác với số xung là 2048. Làm theo cách của bạn GA_CN hoàn toàn chính xác tuyệt đối.

Comment

bạn nguyên phong đang dùng con opto loại nào để nhận tín hiệu thế? làm board hay mua sản phẩm có sẵn vậy? hiến kế cho mình với!

Comment

dùng con 6N136 thì không được, servo endoder 10.000 xung, quay 5.000 vòng phút, không biết có opto nào chạy được không? mà mua HS module thì nhiều tiền quá! hic

Comment

mình có file này không biết có giúp bạn được gì không

Comment

xin lỗi mình quên đính kèm,đây là mạch cách ly 5->24v hồi mình làm đồ án 1 encoder của mình chỉ 300 xung thôi ah,vào A B 5V ra A B 24v.nguồn 5v là VCC và 24V là Vcc_24
                    Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi zunkun Xem bài viết
                      dùng con 6N136 thì không được, servo endoder 10.000 xung, quay 5.000 vòng phút, không biết có opto nào chạy được không? mà mua HS module thì nhiều tiền quá! hic
                      Mình dùng pc817, mình chỉ điều khiển vị trí nên ko quan tâm lắm về tốc độ, trong 1 tài liệu mình mới đọc thì phải qua high_speed photocoupler ==> bạn thử ra nhật tảo hỏi mua con có thể nhận được xung ở tần số cao xem sao.
                      Hehe, mua cả đống rồi dò từng con xem sao .
                      Chúc thành công.

Comment

Về tác giả

Collapse

zunkun Tìm hiểu thêm về zunkun

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X