Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tổng hợp S7-300

Collapse
This topic is closed.
X
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi khanhpro Xem bài viết
    hi!
    Mình đang làm 1 bài tập về plc nhưng đang vướng 1 khúc mắc nhỏ mong các bạn giúp đỡ
    Đề bài yêu câu như sau: cho 3 động cơ DC1, DC2,DC3 , 2 nút nhấn start, stop, đèn báo ( đang hoạt động => sáng, không làm việc => tắt, sự cố thì nhấp nháy) được khởi động ở 2 chế độ : bằng tay và tự động.
    Chế độ bằng tay: nếu nhấn nút start 1 lần trong 5s thì DC1 chạy, nếu nhấn start 2 lần trong 5s thì động cơ2 chạy. nếu nhấn nút start 3 lần trong 5s thì động cơ 3 chạy. nhấn stop động cơ dừng. các động cơ ko lam việc cùng lúc
    Chế độ tự động: nhấn start dc1 chạy 5s sau, dc2 chạy, 5s sau, dc3 chạy . nhấn stop thì ngược lại dc3 dừng, 5s sau dc2 dừng, 5s sau dc1 dừng.
    Vấn đề ở đây là ở chế độ khởi động bằng tay. Dùng cái gì hở các bác. Làm thế nào mà để thiết bị nhận biết được nếu trong 5s nhấn start 1 lần thì dc1 làm việc, tức là nếu trong vòng 5s xem có bao nhiêu tín hiệu (3 tín hiệu) tác đông lên thiêt bị thì tương ứng với thứ tự động cơ làm việc.nếu tín hiệu lớn hơn 3 thì đông cơ ko làm việc, mong các bạn giải thích và dùng gì trong plc.
    Sao không gửi kem file được vậy
    Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi khanhpro Xem bài viết
      hi!
      Mình đang làm 1 bài tập về plc nhưng đang vướng 1 khúc mắc nhỏ mong các bạn giúp đỡ
      Đề bài yêu câu như sau: cho 3 động cơ DC1, DC2,DC3 , 2 nút nhấn start, stop, đèn báo ( đang hoạt động => sáng, không làm việc => tắt, sự cố thì nhấp nháy) được khởi động ở 2 chế độ : bằng tay và tự động.
      Chế độ bằng tay: nếu nhấn nút start 1 lần trong 5s thì DC1 chạy, nếu nhấn start 2 lần trong 5s thì động cơ2 chạy. nếu nhấn nút start 3 lần trong 5s thì động cơ 3 chạy. nhấn stop động cơ dừng. các động cơ ko lam việc cùng lúc
      Chế độ tự động: nhấn start dc1 chạy 5s sau, dc2 chạy, 5s sau, dc3 chạy . nhấn stop thì ngược lại dc3 dừng, 5s sau dc2 dừng, 5s sau dc1 dừng.
      Vấn đề ở đây là ở chế độ khởi động bằng tay. Dùng cái gì hở các bác. Làm thế nào mà để thiết bị nhận biết được nếu trong 5s nhấn start 1 lần thì dc1 làm việc, tức là nếu trong vòng 5s xem có bao nhiêu tín hiệu (3 tín hiệu) tác đông lên thiêt bị thì tương ứng với thứ tự động cơ làm việc.nếu tín hiệu lớn hơn 3 thì đông cơ ko làm việc, mong các bạn giải thích và dùng gì trong plc.
      Hi

mình đã làm phần chế độ tự động cho bạn.Mình làm trên S73.Có gì bạn hãy góp ý nhé.
      Manh2190
      Attached Files

Comment

• Biết bac manh2190 la cao thủ nên nhờ chỉ giup tí.
        1. Tui thường viết chương trình bằng STL. Khi viết thấy nó không có phần gợi nhớ về địa chỉ của bộ nhớ khi mình đánh, VD như khi mình truy cập đến DB2.run_manu thi mình phải đánh toàn bộ phần tên địa chỉ, không biết có cách nào để khi đánh db2. thì nó hiển thị cho mình các địa chỉ trong khối DB2 để cho mình chọn không (giống như trong LED).
        2. Minh đã đọc kỹ phần bộ help của PID rồi mà vẫn không rõ lắm cách tính chọn các tham số cho phù hợp, bác có thể chỉ giúp được không: VD để điều khiển bơm định lượng đảm bảo lưu lượng theo một lượng đặt cho trước.(nhờ bác chỉ rõ tí)

Comment

• Hi
          Gửi bạn Nguyễn xuân Vũ tài liệu về S72
          Đây là 1 tài liệu đầy đủ (từ cấu hình phần cứng ,cách chạy dây,truyền thông,phần tổ chức bộ nhớ..) và khá hay về S72.Bạn xem kĩ chương 9 để làm đồ án của bạn nha mình không có thời gian-mong cậu thông cảm.
          manh2190
          Attached Files

Comment

• Nguyên văn bởi chickenbk Xem bài viết
            Biết bac manh2190 la cao thủ nên nhờ chỉ giup tí.
            1. Tui thường viết chương trình bằng STL. Khi viết thấy nó không có phần gợi nhớ về địa chỉ của bộ nhớ khi mình đánh, VD như khi mình truy cập đến DB2.run_manu thi mình phải đánh toàn bộ phần tên địa chỉ, không biết có cách nào để khi đánh db2. thì nó hiển thị cho mình các địa chỉ trong khối DB2 để cho mình chọn không (giống như trong LED).
            2. Minh đã đọc kỹ phần bộ help của PID rồi mà vẫn không rõ lắm cách tính chọn các tham số cho phù hợp, bác có thể chỉ giúp được không: VD để điều khiển bơm định lượng đảm bảo lưu lượng theo một lượng đặt cho trước.(nhờ bác chỉ rõ tí)

Hi
            Công nhận STL khi viết chương trình mà dùng đến DB thì nó không có khả năng trỏ đến luôn địa chỉ của DB mà mình vừa khai báo.Tui ít khi viết STL lắm toàn trên LAD( chứ không phải LED) chương trình nào quá lắm tui bỏ ngỏ NETWORK đó lại rồi viết tiếp trên LAD sau đó chuyển LAD về STL rồi mới quay lại network đó và viết trên STL( viết trên STL có nhiều thuật toán bao giờ cũng diễn đạt tốt hơn).

Mình chưa làm về PID bao giờ cả.( nhưng mình nghĩ khi làm trên PID thì mình phải biết rõ hàm truyền đạt+ đối tượng điều khiển chứ).Mình có làm về điều khiển bơm nhưng phương án minh chọn là điều khiển tuyến tính.trong phương án này mình cũng có dùng biến DB tạo biến trung gian va chọn kiểu dữ liệu là INT.sau đó việc điều khiển còn lại là do phần cứng của bạn quyết định vì phải biết phần cứng thì mới điều khiển đóng /mở với mức lưu lượng là bao nhiêu trên phần mềm và hiệu chỉnh phần mềm đc.
            ((Liên kết DB này với 1 tag của WIN CC và biến bài toán điều khiển lưu lượng bơm đã đc dễ dàng hơn)).

Mình chỉ biết có thế thôi mong rằng có gí thì các bạn hãy chỉ giáo.THANKS

Comment

• Nguyên văn bởi chickenbk Xem bài viết
              Biết bac manh2190 la cao thủ nên nhờ chỉ giup tí.
              Bạn đọc bài viết của mình chưa ? Mình có bài viết sử dụng ngôn ngữ lệnh STL để làm về PID , chỉ là mô phỏng mà thôi , nếu có hứng thú thì mời bạn vào topic đó để trao đổi thêm . Người ta thường nói trong cái khó mới ló cái khôn mà .

Comment

• Nguyên văn bởi manh2190 Xem bài viết
                Hi
                Công nhận STL khi viết chương trình mà dùng đến DB thì nó không có khả năng trỏ đến luôn địa chỉ của DB mà mình vừa khai báo.Tui ít khi viết STL lắm toàn trên LAD( chứ không phải LED) chương trình nào quá lắm tui bỏ ngỏ NETWORK đó lại rồi viết tiếp trên LAD sau đó chuyển LAD về STL rồi mới quay lại network đó và viết trên STL( viết trên STL có nhiều thuật toán bao giờ cũng diễn đạt tốt hơn).

Mình chưa làm về PID bao giờ cả.( nhưng mình nghĩ khi làm trên PID thì mình phải biết rõ hàm truyền đạt+ đối tượng điều khiển chứ).Mình có làm về điều khiển bơm nhưng phương án minh chọn là điều khiển tuyến tính.trong phương án này mình cũng có dùng biến DB tạo biến trung gian va chọn kiểu dữ liệu là INT.sau đó việc điều khiển còn lại là do phần cứng của bạn quyết định vì phải biết phần cứng thì mới điều khiển đóng /mở với mức lưu lượng là bao nhiêu trên phần mềm và hiệu chỉnh phần mềm đc.
                ((Liên kết DB này với 1 tag của WIN CC và biến bài toán điều khiển lưu lượng bơm đã đc dễ dàng hơn)).

Mình chỉ biết có thế thôi mong rằng có gí thì các bạn hãy chỉ giáo.THANKS
                Bạn Mạnh nói quá đúng , đây chính là cái sai mà bài toán của mình đã làm ( Dự án mô phỏng và điều khiển PID cho lò nhiệt ) . Thật tình là mình ko bít trong S7 có thể điền các thông số của hàm truyền của đối tượng vào khối nào nữa . Vì trong khối PID thì không có các thông số của hàm truyền , vậy suy ra phải có 1 khối để điền hàm truyền vào . Vậy có bạn nào bít khối đó ko ? Xin chi giáo với , mình bít đây là 1 đề tài ăn tiền , chính vì cái ăn tiền đó, nên các bạn giấu quá , mình đã đưa bài PID của mình lên rồi , dự án mở , để cùng tìm hiểu với mọi người , thế mà các cao thủ giấu mình ghê quá, hình như là các cao thủ muốn đất nước Việt Nam mãi mãi lạc hậu ở phía sau . Buồn thay cho các kĩ sư tương lai .
                To bạn Mạnh : bạn có thể cởi mở hơn được ko ? Bạn có thể pót những bài nâng cao mà bạn đã làm rồi lên cho mọi người tham khảo với , bạn cũng giấu kĩ quá !!!!!!

Comment

• Cac bac cho em hoi cai, em dang co con CPU312 ifm, em dang thac mac cai dau vao I 124.6 la dau vao cam bien do vay co dung nhu dau vao khac duoc khong, em khong can chuc nang do luong cua no,chi don thuan la dau vao thoi??

Comment

• Nguyên văn bởi HNgoc Xem bài viết
                    Cac bac cho em hoi cai, em dang co con CPU312 ifm, em dang thac mac cai dau vao I 124.6 la dau vao cam bien do vay co dung nhu dau vao khac duoc khong, em khong can chuc nang do luong cua no,chi don thuan la dau vao thoi??
                    vào help mà đọc thêm về nó nhé.Ngoài ra tìm thêm các catalog về con 312 IFM mà đọc thêm nhé.
                    ( bản thân nó I124.6 nó là 1 đầu vào số- thoải mái là đầu vào rồi nhé)
                    chúc thành công

Comment

• Hay bat dau voi "Dieu Khien Mo voi S7-300"

Mình đang nghiên cứu về "Điều Khiển mờ với S7-300"
                      Mình đã có phần mềm cấu hình và một số tài liệu kèm theo nó! Bạn nào có hứng thú với phần này thì tham gia với mình cho vui
                      Sau 1 tuần nữa sẽ bắt đầu Project này nhé (Nay đang thi Hk)

Nhanh chân nào các bạn !!!!
                      Eragon

Comment

• Điều khiển mờ với S7-300

Đây là phần đầu tiên mình muốn giới thiệu với các bạn về điều khiển mờ với S7-300. Tài liệu này cung cấp kiến thức sơ bộ về phần đk mờ, mình hy vọng các bạn có hứng thú sẽ tham gia với mình để phát triển chương trình
                        Attached Files
                        Eragon

Comment

• Mình sẽ gởi phần mềm cấu hình Fuzzy Control lên cho các bạn nếu phần này có sự tham gia của các bạn, nếu không có ai tham gia thì mình xin hẹn sau khi bảo về DATN sẽ tiếp tục post
                          Chúc vui!!!
                          Eragon

Comment

• Chào bạn hoangnguyen, bài của bạn rất hay , mình cũng rất muốn tham gia tìm hiểu về điều khiển mở, nhưng hiện giờ mình đang thi học kì, hết tuần sau là xong, mình sẽ cùng tìm hiểu với bạn . Thank for share your data

Comment

• SIMATIC_S7_STEP7_V54_SP31_alone download tại:
                              Và copy cái này bỏ vào ổ C là chạy 100% (giải nén và copy cả thư mục AX NF ZZ vào luôn)

Cả ngày hôm nay vật lộn với thằng Step v5.3 trong Vista mà công cốc
                              Tối đi làm về ghé BK làm hai cái CD của thằng Step v5.4 mà vẫn không cài được trong Vista. Đành cài vào con laptop sử dụng XP này vậy

Edit: Phải có bản SIMATIC_S7_STEP7_V54_SP30 đã cài vào máy thì mới oke. Link trên chỉ là file update lên SP31
                              Attached Files
                              Last edited by niido; 20-06-2008, 12:19.

Comment

• Nguyên văn bởi nguyenphong Xem bài viết
                                Chào bạn hoangnguyen, bài của bạn rất hay , mình cũng rất muốn tham gia tìm hiểu về điều khiển mở, nhưng hiện giờ mình đang thi học kì, hết tuần sau là xong, mình sẽ cùng tìm hiểu với bạn . Thank for share your data
                                Ha cuối cùng cũng có người cùng chí hướng, hẹn gặp lại sau kì thi nha
                                Ready for the battle!!!!
                                Eragon

Comment

Về tác giả

Collapse

ZEN Tìm hiểu thêm về ZEN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X