Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đấu nối cáp mạng LAN (Ethernet)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đấu nối cáp mạng LAN (Ethernet)

Đầu nối RJ45
    Attached Files
    Càng biết nhiều càng thấy mình biết ít.

Tiếp tục

Mô tả các chân tín hiệu của RJ45:
    RJ-45
    Pin Name Function

1 TD+ Transmit Data (Positive Signal)
    2 TD- Transmit Data (Negative Signal)
    3 RD+ Receive Data (Positive Signal)
    4 BI_DI3+
    5 BI_DI3-
    6 RD- Receive Data (Negative Signal)
    7 BI_DI3+
    8 BI_DI3-

1. Đấu cáp thẳng (Straight cable) : nối PC và Hub

Đầu nối thứ nhất
    RJ45 pin

1. TX+
    2. TX-
    3. RD+
    6. RD-

Đầu còn lại
    RJ45 pin

1. TX+
    2. TX-
    3. RD+
    6. RD-

2. Đấu cáp chéo ( Crossover cable) : nối 2 PC

Đầu nối thứ nhất
    RJ45 pin

1. TX+
    2. TX-
    3. RD+
    6. RD-

RJ45 pin
    3. RD+
    6. RD-
    1. TX+
    2. TX-

Các chân còn lại không thay đổi vị trí so với hình vẽ giắc RJ45 ở trên
    Attached Files
    Càng biết nhiều càng thấy mình biết ít.

Comment

Cho giải thích kèm một chút bác ATYLA nhé.

Nếu chú ý các bạn sẽ thấy thứ tự các cặp dây không phải là 4 cặp 1-2, 3-4, 5-6, 7-8 đâu mà là 1-2, 3-6: Nghĩa là vào chân 1 và chân 2 của RJ45 là một cặp dây xoắn; vào chân 3 và chân 6 là 1 cặp dây xoắn khác.

Đó là vì chân 1-2 là cặp TD+/TD- và 3-6 là cặp RD+/RD-, phải đấu như thế để tín hiệu được truyền trên 1 cặp dây xoắn, chống nhiễu tốt hơn.

Nhiều bạn khi bấm thường làm như sau:
      - Xếp các dây theo màu: Nâu (1) - Trắng Nâu (2) - Cam (3) - Trắng Cam (4) - Lục - Trắng Lục - Lam - Trắng Lam (màu có thể khác đi, tôi hay tính Nâu là thấp nhất và Lam là cao nhất như kiểu đọc trị số điện trở đó) rồi đưa theo thứ tự đó vào. Cách này vẫn có thể chạy được như bấm vậy là sai.

- Cần phải theo thứ tự Nâu (1) - Trắng Nâu (2) - Cam (3) - Lục - Trắng Lục - Trắng Cam (6) - Lam - Trắng Lam. Khi đó Nâu - Trắng Nâu là cặp TD còn Cam - Trắng Cam là cặp RD, mỗi cặp đều nằm trên 1 cặp dây xoắn, thế mới là BASE-T (Twist pair).
      Luôn ủng hộ điện tử Việt Nam

Comment

Xin bổ sung thêm bài viết của bác ATYLA:

Thực tế ngày này ngoài việc tạo đường kết nối giữa 2PC ra thì việc kết nối giữa các thiết bị mạng và đầu cuối đều có thể dùng cáp thẳng hoặc cáp chéo để nối với nhau chứ không nhất thiết là PC - Hub là thẳng và Hub - Hub là chéo vì một lý do hết sức đơn giản là các nhà sản xuất thiết bị đều cung cấp tính năng Auto MDI/MDIX (tự động nhận dạng giao tiếp kết nối) trên các thiết bị của mình. Còn việc tốc độ truyền dẫn đạt được như thế nào tuỳ thuộc vào thiết bị kết nối và việc cấu hình thiết bị.
        |

Comment

Các bác cho em hỏi một chút, ví dụ trong một chuẩn A hoặc B, vị trí các cập dây trong cập xoắn có nhất thiết phải đúng thứ tự không? tại sao? Mong các bác giúp em với!!!

Comment

không cần thứ tự các cặp dây, chỉ cần thứ tự do mình tự thiết lập là mạng thông

Comment

Nguyên văn bởi vietheart
              không cần thứ tự các cặp dây, chỉ cần thứ tự do mình tự thiết lập là mạng thông
              ấy chết !
              Nếu không đúng thứ tự cặp dây thì nhiễu lắm !
              Bác cứ bấm cáp thử xem !
              Không sắp xếp theo EIA/TIA 568 A hoặc B bác kéo thử độ dài khoảng > 90 M xem nào. Biết tay nhau ngay, ngày xưa em cũng nghĩ là chẳng cần chuẩn, nhưng đến khi thi công mới trả giá : 30 nút x 02 đầu code x 0.25 USD
              Kinh nghiệm này đã phải trả bằng tiền + thời gian rồi đó !
              Thêm nữa nếu kìm mà không ngon kẹp xong rồi kiểm tra vẫn thấy 100 M Conected nhưng ping thì cứ time out. Lúc cắm máy đo vào mới biết là suy hao lớn quá do tiếp xúc.
              --------------------------------------------------------------
              Bán các loại UPS Online công suất từ 1KVA đến 800 KVA và Accu cho UPS + Ôtô
              --------------------------------------------------------------

Comment

các bác ơi giúp tôi với:
                nối hai pc với nhau bằng cáp chéo rồi sau đó có thiết đặt gì không ?
                Đệ chưa làm lần nào nên mong các bác chỉ giúp:
                Rất mong nhận được hồi âm của các bác.
                Xin cảm ơn trước.

Comment

Cần thiệt lập cho mỗi em PC một static IP cùng class và subnet mask.
                  “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Trích nguyên văn IC567
                    các bác ơi giúp tôi với:
                    nối hai pc với nhau bằng cáp chéo rồi sau đó có thiết đặt gì không ?
                    Đệ chưa làm lần nào nên mong các bác chỉ giúp:
                    Rất mong nhận được hồi âm của các bác.
                    Xin cảm ơn trước.
                    bạn nối hai máy tính với nhau thì ta bấm dây theo chuẩn A, sau đó chỉ cần thiết lập địa chỉ IP, gateway cho 2 máy, cho chúng cùng một group là ok.

Comment

cảm ơn hai bác đã có thông tin phản hồi!
                      Không biết hai bác còn ở đó không? nếu có mong bác chỉ dẫn cụ thể giúp...
                      Cảm ơn và hẹn gặp lại
                      có gì Đệ mong hai bác chỉ giúp chúc hai bác ngày một thành công.

Comment

Bạn định hỏi về cái gì ? Hãy nói rõ chứ

Comment

mình đang kiếm 1 cáp chéo (đi nhờ thôi vì không có đồ nghề) sau này có gì tôi sẽ nhờ bác vậy hẹn gặp lại bác.

Comment

Nguyên văn bởi manhnd Xem bài viết
                            ấy chết !
                            Nếu không đúng thứ tự cặp dây thì nhiễu lắm !
                            Bác cứ bấm cáp thử xem !
                            Không sắp xếp theo EIA/TIA 568 A hoặc B bác kéo thử độ dài khoảng > 90 M xem nào. Biết tay nhau ngay, ngày xưa em cũng nghĩ là chẳng cần chuẩn, nhưng đến khi thi công mới trả giá : 30 nút x 02 đầu code x 0.25 USD
                            Kinh nghiệm này đã phải trả bằng tiền + thời gian rồi đó !
                            Thêm nữa nếu kìm mà không ngon kẹp xong rồi kiểm tra vẫn thấy 100 M Conected nhưng ping thì cứ time out. Lúc cắm máy đo vào mới biết là suy hao lớn quá do tiếp xúc.
                            Đúng là lúc đầu mình cũng nghĩ là thứ tự các màu dây không quan trọng, do mình dặt ra miễn sao cứ 1236 - 1236 mối gián tiếp, 1236-3612 là được, nhưng khi bấm vào thực tế thì nó không lên mới đau chứ. đúng là phải mất toi mấy đầu RJ45. đây cũng là kinh nghiệm phải trả bằng tiền. he..he..

Comment

Bạn ỊC67 ah
                              kìm kẹp dây rẻ thôi mà, có mấy chục thôi. Bạn nên đầu tư 1 cái làm thực tế mới nhanh biết đc
                              |

Comment

Về tác giả

Collapse

ATYLA Tìm hiểu thêm về ATYLA

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X