Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần giúp về giao tiếp 2 máy tính qua rs232

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp về giao tiếp 2 máy tính qua rs232

em đang làm mạch về giao tiếp 2 máy tính qua cổng rs232. đại loại là thế này: mạch chuyển từ rs232 qua rs485, xong chuyển lại qua rs232. 2 đầu rs232 sẽ nối với 2 máy tính. giờ em làm mạch xong mà k biết làm sao để giao tiếp. search google thì nói là dùng VB mà em cũng k biết dù nghiệmng sao, rồi nghe nói phải dùng chương trình Com ảo gì nữa (vì em dùng cáp chuyển USB qua rs232, laptop k có cổng đó). ai đó có tài liệu hay chỉ giúp em giờ những cái cần làm k (tuần tự các bước, càng chi tiết càng tốt ạ). sắp nộp bài tập lớn rồi mà rối quá (làm lần đầu chưa có kinh nghiệm, mọi ng thông cảm). mạch như hình đính kèm
    Attached Files

Cần gì phải thế bạn nối trực tiếp 2 cổng COM với nhau đấu chéo 2 chân RX,TX nó là chân 2 và chân 3 và nối chân 5 với 5. bạn định dùng để truyền file hay làm gì?
    Phone No: 0989.437.312
    Email:
    Live in: Ha noi

Comment

cái này bài tập lớn thầy cho nên phải làm theo thôi. truyền file càng tốt ạ, k thì check nó có kết nối được cũng tạm được

Comment

lý do chính đổi từ rs232 sang rs485 vì cần sợi dây dài để nối 2 máy tính với nhau thường thấy trong công nghiệp.
        Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
          lý do chính đổi từ rs232 sang rs485 vì cần sợi dây dài để nối 2 máy tính với nhau thường thấy trong công nghiệp.
          em cũng biết rs232 chỉ trong tầm 15m, còn rs485 thì hơn nhiều, nhưng quan trọng là giờ em phải làm những gì với cái mạch trên đây

Comment

Nguyên văn bởi the_nhokkon Xem bài viết
            em đang làm mạch về giao tiếp 2 máy tính qua cổng rs232. đại loại là thế này: mạch chuyển từ rs232 qua rs485, xong chuyển lại qua rs232. 2 đầu rs232 sẽ nối với 2 máy tính. giờ em làm mạch xong mà k biết làm sao để giao tiếp. search google thì nói là dùng VB mà em cũng k biết dù nghiệmng sao, rồi nghe nói phải dùng chương trình Com ảo gì nữa (vì em dùng cáp chuyển USB qua rs232, laptop k có cổng đó). ai đó có tài liệu hay chỉ giúp em giờ những cái cần làm k (tuần tự các bước, càng chi tiết càng tốt ạ). sắp nộp bài tập lớn rồi mà rối quá (làm lần đầu chưa có kinh nghiệm, mọi ng thông cảm). mạch như hình đính kèm
            1. mạch cáp chuyển USB qua rs232 của bạn đã có driver chưa? chạy chưa? bạn chỉ cần thử giữa 2 máy tính như bạn [MENTION=41313]loveelectron[/MENTION] nói dùng chương trình Terminal nếu dùng windows xp. Trong Terminal set baud rate cho 2 máy giống nhau. Thử thì dùng baud rate 9600, 8N1 = 9600 baud, 8 data bit 1 stop.

nếu bạn dùng windows khác (windows 7) thì bạn phải tìm "chương trình" nào đó chạy giống như Terminal thử tiếp.

2. nếu bước số 1, mọi thứ chạy tốt thì bạn phải học cách nối dây tiêu chuẩn rs485 giữa 2 máy tính.
            3. vẫn dùng Terminal thử.

Thử thì đánh từ máy này (A), máy kia (B) phải nhận những thứ gì đánh từ máy A và ngược lại.

Có gì thì lên đây hỏi tiếp.
            Mãi đi tìm vàng.

Comment

ở bước số 1 ở trên thì nối thế này
              pc > mạch usb to rs232 > cáp rs232 (đổi rx, tx) > mạch rs232 to usb > pc

ở bước số 2
              pc > mạch usb to rs232 > mạch ở post #1 > cáp rs485 > mạch ở post #1 > mạch usb to rs232 > pc
              Mãi đi tìm vàng.

Comment

tình hình là nay có 1 nhóm thuyết trình rồi nên cũng có cái nhìn sơ sơ và cũng chép dc cái trình terminal của nhóm đó và biết cách chạy, gửi nhận. nhưng vì chưa mua cáp usb-rs232 nên chưa chạy được. giờ thêm 1 vấn đề đặt ra nữa là thầy muốn truyền 3 trạm với nhau, thì phải làm thêm 1 mạch và mua 1 cáp nữa ạ? khi nhóm kia làm thì chạy trên 1 máy, truyền ok, nhưng khi truyền 2 máy với nhau thì nó chỉ nháy lên 1 cái (vd truyền chữ "mach dien" thì máy bên kia chỉ nháy lên mấy kí tự đó chứ k hiện luôn, có khi nó chỉ hiện 1 phần của chuỗi đó mặc dù đã thiết lập đúng và trước đó truyền thử ok rồi). vậy trong trường hợp này phải xử lí ra sao ạ. cám ơn mọi người đã giúp đỡ. à quên là nếu k dùng terminal mà dùng VB thì code thế nào và trình tự làm sao ạ? vì thằng bạn em muốn làm kiểu đó cơ mà em k biết về VB

Comment

có ai giúp em với

Comment

tình hình là nay có 1 nhóm thuyết trình rồi nên cũng có cái nhìn sơ sơ và cũng chép dc cái trình terminal của nhóm đó và biết cách chạy, gửi nhận. nhưng vì chưa mua cáp usb-rs232 nên chưa chạy được. giờ thêm 1 vấn đề đặt ra nữa là thầy muốn truyền 3 trạm với nhau, thì phải làm thêm 1 mạch và mua 1 cáp nữa ạ? khi nhóm kia làm thì chạy trên 1 máy, truyền ok, nhưng khi truyền 2 máy với nhau thì nó chỉ nháy lên 1 cái (vd truyền chữ "mach dien" thì máy bên kia chỉ nháy lên mấy kí tự đó chứ k hiện luôn, có khi nó chỉ hiện 1 phần của chuỗi đó mặc dù đã thiết lập đúng và trước đó truyền thử ok rồi). vậy trong trường hợp này phải xử lí ra sao ạ. cám ơn mọi người đã giúp đỡ. à quên là nếu k dùng terminal mà dùng VB thì code thế nào và trình tự làm sao ạ? vì thằng bạn em muốn làm kiểu đó cơ mà em k biết về VB
                    Nếu nối 2 máy với nhau mà thiết lập Baudrate, Data bits, Stop bits, Parity đã đúng thì có thể do phần cứng. còn phần mềm bằng VB bạn lên mạng search có rất nhiều bài viết về nó.
                    Phone No: 0989.437.312
                    Email:
                    Live in: Ha noi

Comment

[MENTION=264606]the_nhokkon[/MENTION] : bạn có thời gian nghiên cứu thớt này của mod ngohaibac http://www.dientuvietnam.net/forums/...ic-6-0-a-5281/
                      Mãi đi tìm vàng.

Comment

Nguyên văn bởi KVLV Xem bài viết
                        [MENTION=264606]the_nhokkon[/MENTION] : bạn có thời gian nghiên cứu thớt này của mod ngohaibac http://www.dientuvietnam.net/forums/...ic-6-0-a-5281/
                        thank bạn, mình có thấy topic đó rồi, cũng đang nghiên cứu

Comment

[MENTION=149631]KVLV[/MENTION]: bạn có yh k cho mình trao đổi chút?
                          phần bạn ghi là "mạch ở post #1 > cáp rs485 > mạch ở post #1 " thì mình muốn hỏi đoạn cáp rs485 thì lấy 1 đoạn dây nối 3 đầu header này với 3 đầu header kia dc k? nối tương ứng luôn hay sao? nếu chỉ nối 2 đầu ứng với 2 chân ra từ 75176 mà k nối mass với nhau có dc k? (vì mình nghĩ khi cấp nguồn cho 2 mạch chuyển đổi thì chung vào 1 nguồn, nên mass chung rồi, k cần nối lại nữa, vì thằng bạn mình nghĩ vậy nên nó chỉ làm header có 2 chân thôi). nếu bạn rảnh thì cho mình yh để tiện trao đổi nha.

Comment

phần bạn ghi là "mạch ở post #1 > cáp rs485 > mạch ở post #1 " thì mình muốn hỏi đoạn cáp rs485 thì lấy 1 đoạn dây nối 3 đầu header này với 3 đầu header kia dc k? nối tương ứng luôn hay sao? nếu chỉ nối 2 đầu ứng với 2 chân ra từ 75176 mà k nối mass với nhau có dc k? (vì mình nghĩ khi cấp nguồn cho 2 mạch chuyển đổi thì chung vào 1 nguồn, nên mass chung rồi, k cần nối lại nữa, vì thằng bạn mình nghĩ vậy nên nó chỉ làm header có 2 chân thôi). nếu bạn rảnh thì cho mình yh để tiện trao đổi nha.
                            tôi đang ở chỗ làm và không dùng yahoo.
                            cap rs485 là sao thì bạn tìm trên mạng xem...
                            à giờ tôi hết giờ coffee break rồi... xin lỗi bạn nhá, để chiều về mới đọc hết những lời trên...
                            Mãi đi tìm vàng.

Comment

1. trên sơ đồ chỗ jp1, header3 đó. bạn dùng 3 sợi dây nối thẳng 1>1, 2 > 2, 3>3. Thực tế thì dùng 1 sợi dây trong lỗi có 2 sợi + với shield. Phần shield là gnd thường nối đất để chống sét, chống nhiễu.
                              Last edited by KVLV; 17-05-2013, 03:42.
                              Mãi đi tìm vàng.

Comment

Về tác giả

Collapse

the_nhokkon Tìm hiểu thêm về the_nhokkon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X