Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Có ai đang tìm hiểu về RFID không vậy?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Có ai đang tìm hiểu về RFID không vậy?

Chào các bạn,
    Không biết có ai đang nghiên cứu về RFID (Radio Frequency Identification) không? Nếu có xin các bạn cho biết vài ý kiến về lĩnh vực này được không ạ?
    Cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ.

Có tui đây nè, mà bạn tìm hiểu vì thích nó hay là bạn phải làm việc với nó, mình thì tìm hiểu vì thích nó thui, còn công việc chẳng liên quan gì cả.
    --------------------------------------------------------------
    Bán các loại UPS Online công suất từ 1KVA đến 800 KVA và Accu cho UPS + Ôtô
    --------------------------------------------------------------

Comment

Có lộn không vậy? cái nhận dạng đối tượng bằng RF này là đề tài viễn thông mà,vào mục viễn thông đi mấy pa.
      ah,mà just_do_it này chắc học ở dhbktphcm phải không? tôi thấy nhiều người nghiên cứu về cái này.

Comment

Cái RFID pót ở đây là quá đúng rồi. Theo mình nghĩ cái RFID chả liên quan gì đến viễn thông cả.
        Chấm công, kiểm soát ra vào
        Vân tay, thẻ cảm ứng
        Time Attendance, Access Control
        Finger print, proximity card

Comment

công nghệ RFID gồm : chíp nhớ (tag) chứa dữ liệu, đầu reader đọc dữ liệu trong chíp nhớ qua hệ thống anten, rồi có bộ phận ASM để chuyển đổi tín hiệu truyền vào plc/pc.đây là công nghệ hiện đại ,tự động hóa cao hơn công nghệ mã vạch và sẽ ứng dụng nhiều trong tương lai.tuy nhiên ,công nghệ này còn rất đắt ,do đó anh em mình ko thể mua để thử nghiệm đc.đành nghiên cứu lý thuyết vậy.

Comment

Nguyên văn bởi dvd
            Minh dang nghien cuu ve RFID.Co ai biet cach giao tiep giua vi dieu khien va con reader khong?.Giao tiep bang UART,i2c hay spi?.ai biet chi cho minh voi.
            Chip RFID reader có rất nhiều hãng cùng tham gia sản xuất: TI, ATMEL, EM, PHILLIP,... Tôi dùng chip của hãng EM, sử dụng EM4095 để đọc các loại tag EM4100, 4102, 4150...
            Giao tiếp giữa chip EM4095 với MCU không phải là các giao tiếp i2c hay spi, mà nó có kiểu giao tiếp riêng, xem datasheet của IC để rõ.
            Tôi đã làm xong phần Reader và phần mềm cơ sở dữ liệu trên PC để quản lý thông tin ra vào. Để test thì cũng chỉ có 2 loại thẻ Tag. Khi làm RFID có một vấn đề khó khăn chính là việc mua thẻ Tag, đang tìm nguồn hàng và có vẻ khả quan.

Hình bộ Reader
            http://linhnc308.googlepages.com
            Last edited by linhnc308; 09-04-2008, 10:26. Lý do: update info
            Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
            CallerID, Cảnh báo BTS, ...
            0988006696
            linhnc308@gmail.com
            http://linhnc308.blogspot.com

Comment

Mình vừa tìm được link này .Không biết có giúp được anh em không,thông tin về mua thẻ:
              http://www.techpro.vn/

Comment

Cho Em Hoi Bac Ti

[QUOTE=linhnc308;98465]Chip RFID reader có rất nhiều hãng cùng tham gia sản xuất: TI, ATMEL, EM, PHILLIP,... Tôi dùng chip của hãng EM, sử dụng EM4095 để đọc các loại tag EM4100, 4102, 4150...
                Giao tiếp giữa chip EM4095 với MCU không phải là các giao tiếp i2c hay spi, mà nó có kiểu giao tiếp riêng, xem datasheet của IC để rõ.
                Tôi đã làm xong phần Reader và phần mềm cơ sở dữ liệu trên PC để quản lý thông tin ra vào. Để test thì cũng chỉ có 2 loại thẻ Tag. Khi làm RFID có một vấn đề khó khăn chính là việc mua thẻ Tag, đang tìm nguồn hàng và có vẻ khả quan.

bác nói là bác đang làm cái reader có nghĩa là bác có khá nhiều tài liệu về cái này đúng không ạ, bác có thể gửi cho em tài liệu về cái này được không,em thi mới nghiên cứu thôi, nhưng tài liệu vẫn còn hạn chế đặ biệt là cấu trúc dữ liệu của hệ thông. Giúp gium em được không ạ.Xin gửi về phong.ut.wind@gmai.com

Comment

mình đang làm đề tài tốt nghiệp về ứng dụng quản lý nhân viên dùng thẻ RFID.Bác nào có thông tin gì giúp được mình thi post lên nha(chẳng hạn như kiến thức về RFID,làm bộ reader cho nó,rùi thẻ RFID...)Thanks!

Comment

Ai có kinh nghiệm dùng RFID để đo khoảng cách hay định vị chia sẻ cho mình với! Mình đang bị vướn Multipath, mồi trường ko đồng nhất...

Comment

bạn đã làm được j về nó chưa.

mình cũng đang làm luận văn tốt nghiệp về cái đó, nhưng nói chung chưa đâu vào đâu cả. mình đang cố gắng viết code cho nó, và đang loay hoay với cái phần cứng. có thể hợp tác được ko

Comment

Bạn tham khảo các tài liệu này nhé. Trước đây tôi cũng tham khảo tài liệu này và thành công trong việc đọc/ghi dữ liệu vào TAG E5551 đấy. Chúc bạn may mắn.
                        doc4517_T5557.pdf

doc4684_u2270B_Atmel.pdf

E5551.PDF

U2270B.pdf

Comment

Thêm một số tài liệu tham khảo về RFID đây.
                          Attached Files

Comment

Tài liệu cuối tôi post về RFID. Chúc bạn thành công!
                            Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi linhnc308 Xem bài viết
                              Chip RFID reader có rất nhiều hãng cùng tham gia sản xuất: TI, ATMEL, EM, PHILLIP,... Tôi dùng chip của hãng EM, sử dụng EM4095 để đọc các loại tag EM4100, 4102, 4150...

Hình bộ Reader
                              http://linhnc308.googlepages.com
                              bên công ty em có cung cấp các chip wireless , các bộ reader, thẻ tag, bác có nhu cầu PM lại cho em nhé, em mới nhảy vào nghiên cứu cái này thôi, chưa hiểu gì nhiều lắm.

Comment

Về tác giả

Collapse

just_do_it Tìm hiểu thêm về just_do_it

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X