Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đưa một tín hiệu dòng (4mA-20mA) vào hai bộ điều khiển khác nhau, xin tư vấn ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đưa một tín hiệu dòng (4mA-20mA) vào hai bộ điều khiển khác nhau, xin tư vấn ?

Chào các bạn, mình đang làm một project giám sát một dây truyền sản xuất, dây truyền đó đã có sẵn rồi và dùng PLC của Omega dòng ELC, bây giờ mình chỉ cần thu thập các dữ liệu để lưu trữ và giám sát thôi. Mình định dùng một bộ điều khiển khiển mới (S7 200), các senser đều có transmitter có output 4-20mA, bây giờ là mình làm cách nào từ một tín hiệu dòng đó để đưa vào cùng 2 bộ điều khiển mà tín hiệu vẫn không bị thay đổi. Rất mong được sự tư vấn của các bạn. Thanks

Mình đang là sv nên chỉ thắc mắc: Tại sao ko mắc nối tiếp, vì là tín hiệu dòng mà

Comment

Về nguyên lý tín hiệu dòng có thể cấp cho nhiều đầu vào của nhiều thiết bị đọc mắc nối tiếp nhau, miễn là đảm bảo
      • Đầu vào tín hiệu của các thiết bị đó là loại vi sai (differential) chứ không phải nối đất
      • Tổng trở của các đầu vào nằm trong ngưỡng cho phép của cái đầu ra phát tín hiệu dòng, vì nguồn dòng không thể cấp cho trở lớn quá được, cũng tương tự việc nguồn áp không thể cấp cho trở quá bé được
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Có một vấn để ở đây là như cpu s7 200 224 xp chẳng hạn, nó dùng một chân M chung cho 2 cổng A+ và B+ thì mình ko thể mắc nối tiếp được. Và mình đã thử cho con 224xp này là cho cùng một tín hiệu analog 4-20mA vào 2 chân này và khi thử thì nó không thay đổi giá trị khi mắc một cổng hay hai cổng, mình có xem datasheet của s7 224xp, nhưng nhìn vào đó thì mình cũng ko được hiểu lắm là mắc nối tiếp như các bạn nói có được hay không

Comment

Đúng vậy, thiết bị nhận tín hiệu 4-20 mA cao cấp đều dùng nguồn cách ly và có đầu vào 4-20 loại vi sai. Chế cái như vậy bằng điện tử thì chả khó gì, nhưng dùng đồ tự động hóa thì phải chịu theo nhà sản xuất vậy.
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Minh có đọc spec của hai đầu vào của cổng vào analog của 2 dòng PLC đó, PLC siemens mình dùng con EM 231 8AI, và có thống số input type: differential voltage, thì mình nghĩ cách mắc nối tiếp là hợp lý. Mong các bạn chỉ giáo thêm.
            Thanks

Comment

Nguyên văn bởi hukhong97 Xem bài viết
              Chào các bạn, mình đang làm một project giám sát một dây truyền sản xuất, dây truyền đó đã có sẵn rồi và dùng PLC của Omega dòng ELC, bây giờ mình chỉ cần thu thập các dữ liệu để lưu trữ và giám sát thôi. Mình định dùng một bộ điều khiển khiển mới (S7 200), các senser đều có transmitter có output 4-20mA, bây giờ là mình làm cách nào từ một tín hiệu dòng đó để đưa vào cùng 2 bộ điều khiển mà tín hiệu vẫn không bị thay đổi. Rất mong được sự tư vấn của các bạn. Thanks
              Tùy theo trơ kháng của bộ đầu ra cảm biến và trở kháng phối hợp của đầu vào 2 plc mới dùng theo kiểu mắc nối tiếp được

Comment

không nên mắc nối tiếp như thế mặc dù nếu bạn có thể làm dc chuyện đó. Vì như thế sẽ gây rủi ro nếu một trong 2 module bị hư, đứt dây, hoặc khi bạn cần shutdown một trong 2 PLC... có rất nhiều trường hợp mà bạn sẽ thấy. Có nhiều cách để giải quyết cho bạn
                1 là : cho 2 con PLC truyền thông với nhau-cách này hay nhất.(trường hợp của bạn có lẽ k làm dc vì PLC của hãng Omega người khác viết và đã lock chương trình)
                2 là : Dùng transmitter chuyển 1 tín hiệu dòng thành 2 tín hiệu dòng rồi đưa về hai PLC

Comment

Nếu đã đưa vào cùng 1PLC thì mình có thể dùng soft link (1 input đọc tín hiệu analog cho nhiều bộ xử lý, link nhau thông qua các thanh ghi).
                  Nếu không thì có thể mua các bộ nhân tín hiệu (cũng khá đắt, lúc trước mình mua của T&B bộ 1 vào 2 ngõ ra giá 36$), mà lại tốn thêm 1 bộ nguồn riêng cho nó.
                  Thanks.

Comment

Về tác giả

Collapse

hukhong97 Tìm hiểu thêm về hukhong97

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X