Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Analog IC design

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chào bác Paddy,

Hóa ra công ty nào cũng giống nhau nhỉ, bên em cũng y chang, tên project bon em đặt hay lắm ví dụ Batman (là làm về battery management )

Tuy nhiên, em thấy từ "dấu nghề" ở Việt Nam mình mang ý nghĩa tiêu cực nhiều hơn về mặt kỹ thuật. Còn confidential thì nó thiên về kiểu cạnh tranh kinh tế lành mạnh (chủ quan là em nghĩ thế). Bọn em làm kỹ thuật rất dị ứng với kiểu dấu nghề nhất là với mấy bác Châu Á nói chung, có mấy ông lên đến principal rồi mà vẫn cứ giữ khư khư mấy kỹ thuật thiết kế, hỏi thì toàn lảng tránh không chịu giải thích rõ. Làm với mấy bác Châu Âu rất sướng, cái gì họ biết họ chỉ bảo cẩn thận lắm, đến khi mình làm được mới thôi, sau đó họ cho mình chịu trách nhiệm vấn đề đấy luôn, có ai hỏi họ lại đẩy sang mình. Em nói chuyện thì thấy họ tâm sự là "làm như thế thì bọn tao mới có thời gian nghĩ ra cái khác hay hơn được chứ, bọn mày muốn phát triển thì cũng phải làm như thế. Cái gì làm được rồi thì mày chuyển giao, như thế bao giờ mày cũng có cơ hội rất cao để được làm những dự án mới." Sau khi nói chuyện em mới vỡ lẽ ra đúng là bọn châu Âu hay Mỹ nó làm việc với mình nó chẳng bao giờ phải quan tâm xem có thiệt thòi gì không vì bọn nó luôn hơn mình một cái đầu rồi.

Còn có bạn sinh viên gì đó nói thầy các bạn ấy nói về công nghệ mới, bảo các công ty làm được hết rồi chỉ có điều họ dấu không thông báo thôi thì em cho là quá đáng. Các sản phẩm thương mại thì đúng là có thể năm nay thiết kế thì phải đến 2, 3 năm sau mới bán. Nhưng công nghệ sub-ten nano vẫn đang nghiên cứu "cãi nhau" ầm ầm mà bảo các công ty làm được hết rồi thì e là không hợp lý bác ạ.

Ngày mưa chuyện phiếm với bác cho vui

Thân mến,

P/S: mà bạn Rommel.de có vẻ không thích Cộng Sản nhỉ, không biết bạn có nghiên cứu Cộng Sản chưa. Hay bạn cứ nhìn hiện tượng thế rồi nghĩ thế thì mình e là hơi chủ quan và phiến diện. Bạn là lớp đàn anh làm về lĩnh vực này nên ý kiến của bạn sẽ có phần nào đó ảnh hưởng tới các bạn trẻ ở đây. Mình nghĩ hướng dẫn trao đổi những vấn đề kỹ thuật sẽ rất có ý nghĩa, nhưng những ý kiến chủ quan của bạn về những vấn đề mang hơi hướng chính trị theo mình là không nên, nó negative và không phù hợp ở diễn đàn này. Chúng ta có thể thoải mái trao đổi ở các diễn đàn khác (ví dụ tathy, ttvnol, ...)

Comment

• Chào bạn Hithere123,

Thật ra mấy lời của tớ nói về anti-plus là tớ nói cho sướng miệng thôi. Nếu để mấy bác ở Bolsa nói chuyện thì còn hay hơn tớ mấy lần nữa chứ. Nhưng thôi nói chuyện đó dài tập lắm.

Bây giờ tớ nói chuyện khác. Nếu tớ không lầm thì ở VN mọi người đang rất phản đối tình trạng độc quyền của EVN và một số hãng khác. Nhờ có độc quyền nên EVN cắt điện vô tội vạ, nuôi một bộ máy cồng kềnh hoạt động kém hiệu quả, và rồi sau khi làm ăn thua lỗ thì yêu cầu tăng giá đề bù vào khoản lỗ đó. Nếu tớ không lầm thì ngành di động của VN trước đây cũng vậy. Tuy nhiên sau khi có được một thị trường cạnh tranh thì mọi thứ đã thay đổi rất nhiều. Các hãng di động liên tiếp đưa ra các khuyến mãi, giảm giá để thu hút khách hàng và đương nhiên người được hưởng lợi cuối cùng sẽ là những người dân hay người dùng dịch vụ di động. Độc quyền thì ở đâu cũng vậy. Thế nên nhiều nước mới có luật chống độc quyền.

Ấy vậy mà ở VN và cũng nhiều nước khác nữa, lại có một công ty độc quyền khổng lồ nhất, kinh doanh trên rất rất nhiều dịch vụ (mà toàn là những dịch vụ quan trọng), với một số lượng khách hàng lớn nhất là toàn dân. Kết quả hoạt động của công ty độc quyền này thế nào thì ai cũng biết. Ví dụ như dịch vụ giáo dục, từ trên xuống dưới là gian dối, tệ nạn, mọi người ai cũng biết, có cả video quay lại làm bằng chứng... thế nhưng vì là công ty độc quyền nên chẳng có gì thay đổi cả. Công ty độc quyền này làm ăn thua lỗ, tiêu tiền bừa bãi (Vinashjt, Vinaline...) nhưng rồi cuối cũng vẫn cứ là tăng tiền thuế của khách hàng lên để bù lỗ. Tớ nghĩ nói như vậy là các bạn đã hiểu, chính tình trạng độc quyền đã cho phép công ty kia cung cấp một dịch vụ thấp kém nhưng khách hàng lại phải trả tiền với mức giá rất cao như thế nào.

Tớ từng đọc ở đâu đó một câu chuyện rất hay. Người ta làm thí nghiệm bỏ một con ếch vào nồi và nấu một cách từ từ. Con ếch đó cũng nhận ra nước trong nồi đang nóng lên nhưng nó chỉ bơi vòng quanh bên trong nồi và chết. Nhưng nếu người ta bỏ một con ếch vào một nồi nước nóng, thì nó sẽ nhảy ngay ra khỏi nồi. Thế đó các bạn ạ. Nếu như khách hàng chưa từng bao giờ được biết đến thì trường cạnh tranh thì dù họ có bị chèn ép bởi công ty độc quyền kia thế nào chăng nữa thì họ cũng sẽ chỉ như con ếch bơi trong một cái nồi đang dần sôi. Nhưng tớ tin rằng dân trí của khách hàng sẽ ngày một nâng cao, và sẽ đến lúc tình trạng độc quyền sẽ bị xóa bỏ.

Comment

• Nguyên văn bởi hithere123 Xem bài viết
        Chào bác Paddy,

Hóa ra công ty nào cũng giống nhau nhỉ, bên em cũng y chang, tên project bon em đặt hay lắm ví dụ Batman (là làm về battery management )

Tuy nhiên, em thấy từ "dấu nghề" ở Việt Nam mình mang ý nghĩa tiêu cực nhiều hơn về mặt kỹ thuật. Còn confidential thì nó thiên về kiểu cạnh tranh kinh tế lành mạnh (chủ quan là em nghĩ thế). Bọn em làm kỹ thuật rất dị ứng với kiểu dấu nghề nhất là với mấy bác Châu Á nói chung, có mấy ông lên đến principal rồi mà vẫn cứ giữ khư khư mấy kỹ thuật thiết kế, hỏi thì toàn lảng tránh không chịu giải thích rõ. Làm với mấy bác Châu Âu rất sướng, cái gì họ biết họ chỉ bảo cẩn thận lắm, đến khi mình làm được mới thôi, sau đó họ cho mình chịu trách nhiệm vấn đề đấy luôn, có ai hỏi họ lại đẩy sang mình. Em nói chuyện thì thấy họ tâm sự là "làm như thế thì bọn tao mới có thời gian nghĩ ra cái khác hay hơn được chứ, bọn mày muốn phát triển thì cũng phải làm như thế. Cái gì làm được rồi thì mày chuyển giao, như thế bao giờ mày cũng có cơ hội rất cao để được làm những dự án mới." Sau khi nói chuyện em mới vỡ lẽ ra đúng là bọn châu Âu hay Mỹ nó làm việc với mình nó chẳng bao giờ phải quan tâm xem có thiệt thòi gì không vì bọn nó luôn hơn mình một cái đầu rồi.

Còn có bạn sinh viên gì đó nói thầy các bạn ấy nói về công nghệ mới, bảo các công ty làm được hết rồi chỉ có điều họ dấu không thông báo thôi thì em cho là quá đáng. Các sản phẩm thương mại thì đúng là có thể năm nay thiết kế thì phải đến 2, 3 năm sau mới bán. Nhưng công nghệ sub-ten nano vẫn đang nghiên cứu "cãi nhau" ầm ầm mà bảo các công ty làm được hết rồi thì e là không hợp lý bác ạ.

Ngày mưa chuyện phiếm với bác cho vui

Thân mến,

P/S: mà bạn Rommel.de có vẻ không thích Cộng Sản nhỉ, không biết bạn có nghiên cứu Cộng Sản chưa. Hay bạn cứ nhìn hiện tượng thế rồi nghĩ thế thì mình e là hơi chủ quan và phiến diện. Bạn là lớp đàn anh làm về lĩnh vực này nên ý kiến của bạn sẽ có phần nào đó ảnh hưởng tới các bạn trẻ ở đây. Mình nghĩ hướng dẫn trao đổi những vấn đề kỹ thuật sẽ rất có ý nghĩa, nhưng những ý kiến chủ quan của bạn về những vấn đề mang hơi hướng chính trị theo mình là không nên, nó negative và không phù hợp ở diễn đàn này. Chúng ta có thể thoải mái trao đổi ở các diễn đàn khác (ví dụ tathy, ttvnol, ...)

Tớ đang nói về dấu nghề giữa các hãng với nhau.

Chuyện dấu nghề giữa nhân viên thì dân VN nổi tiếng rồi, khỏi nhắc tới. Nhiều khi chính vì lý do đó mà những người khác ghét không thèm chỉ dậy thêm. Nhưng nói chung là các boss dở hay không để ý tớ thôi. Gặp các boss giỏi mà dấu nghề là họ biết liền và sẽ có biện pháp đối với mấy tay ngu này. Nhưng đa số tớ thấy là mấy người thuộc loại lạc hậu, chưa sát nhập với nét sống tại Mỹ. Đám trẻ thì chưa thấy ai làm trò này hết.

Quay lại chuyện dấu nghề các hãng. Chừng 20 năm trước thì IBM bí mật nghiên cứu về phương pháp mài mặt trên wafer kêu là CMP. Nghe theo lời đồn là họ có rất lâu, nhưng không tiết lộ ra cho ai biết hết. Hình như về sau này bị lộ ra rồi họ mới đem ra nói.

Ngay thời gần đây cũng vậy, các hãng nào có đóng tiền vô "hội" sematech thì mới học hỏi được thêm, còn không có membership thì đừng hòng. Hình như hãng Cypress có lên báo chửi về vụ này chừng 15 năm trước.

Comment

• Nguyên văn bởi Rommel.de Xem bài viết
          Chào bạn Hithere123,

Thật ra mấy lời của tớ nói về anti-plus là tớ nói cho sướng miệng thôi. Nếu để mấy bác ở Bolsa nói chuyện thì còn hay hơn tớ mấy lần nữa chứ. Nhưng thôi nói chuyện đó dài tập lắm.

Bây giờ tớ nói chuyện khác. Nếu tớ không lầm thì ở VN mọi người đang rất phản đối tình trạng độc quyền của EVN và một số hãng khác. Nhờ có độc quyền nên EVN cắt điện vô tội vạ, nuôi một bộ máy cồng kềnh hoạt động kém hiệu quả, và rồi sau khi làm ăn thua lỗ thì yêu cầu tăng giá đề bù vào khoản lỗ đó. Nếu tớ không lầm thì ngành di động của VN trước đây cũng vậy. Tuy nhiên sau khi có được một thị trường cạnh tranh thì mọi thứ đã thay đổi rất nhiều. Các hãng di động liên tiếp đưa ra các khuyến mãi, giảm giá để thu hút khách hàng và đương nhiên người được hưởng lợi cuối cùng sẽ là những người dân hay người dùng dịch vụ di động. Độc quyền thì ở đâu cũng vậy. Thế nên nhiều nước mới có luật chống độc quyền.

Ấy vậy mà ở VN và cũng nhiều nước khác nữa, lại có một công ty độc quyền khổng lồ nhất, kinh doanh trên rất rất nhiều dịch vụ (mà toàn là những dịch vụ quan trọng), với một số lượng khách hàng lớn nhất là toàn dân. Kết quả hoạt động của công ty độc quyền này thế nào thì ai cũng biết. Ví dụ như dịch vụ giáo dục, từ trên xuống dưới là gian dối, tệ nạn, mọi người ai cũng biết, có cả video quay lại làm bằng chứng... thế nhưng vì là công ty độc quyền nên chẳng có gì thay đổi cả. Công ty độc quyền này làm ăn thua lỗ, tiêu tiền bừa bãi (Vinashjt, Vinaline...) nhưng rồi cuối cũng vẫn cứ là tăng tiền thuế của khách hàng lên để bù lỗ. Tớ nghĩ nói như vậy là các bạn đã hiểu, chính tình trạng độc quyền đã cho phép công ty kia cung cấp một dịch vụ thấp kém nhưng khách hàng lại phải trả tiền với mức giá rất cao như thế nào.

Tớ từng đọc ở đâu đó một câu chuyện rất hay. Người ta làm thí nghiệm bỏ một con ếch vào nồi và nấu một cách từ từ. Con ếch đó cũng nhận ra nước trong nồi đang nóng lên nhưng nó chỉ bơi vòng quanh bên trong nồi và chết. Nhưng nếu người ta bỏ một con ếch vào một nồi nước nóng, thì nó sẽ nhảy ngay ra khỏi nồi. Thế đó các bạn ạ. Nếu như khách hàng chưa từng bao giờ được biết đến thì trường cạnh tranh thì dù họ có bị chèn ép bởi công ty độc quyền kia thế nào chăng nữa thì họ cũng sẽ chỉ như con ếch bơi trong một cái nồi đang dần sôi. Nhưng tớ tin rằng dân trí của khách hàng sẽ ngày một nâng cao, và sẽ đến lúc tình trạng độc quyền sẽ bị xóa bỏ.
          Tớ thì không nghĩ như vậy. Khi chưa có luật chống độc quyền thì dân trí có cao cách mấy cũng vậy thôi. Một mình một chợ, vắng chị chợ vẫn đông là lối suy nghĩ của những xứ chưa có luật này.

Bây giờ dân trí có cao, họ nhận thức ra mấy thứ ấy, nhưng bắt buộc phải dùng sản phấm ấy vì không còn sự lựa chọn thứ 2 nữa thì chịu thôi, chứ làm gì bây giờ ?

Comment

• Thiết nghĩ: "bản chất của người trưởng thành mang tính "ác", luôn co kéo thuận lợi về phía mình". Em cũng nghĩ nếu không có chế tài minh bạch thì khó mà công bằng được. Em đọc sách, mang máng nhớ ở Mỹ họ có chế tài không cho bên nào có quyền lực tuyệt đối, anh này có quyền phủ quyết anh kia kiểu kiểu như tam quyền phân lập ... Em không chuyên nên không rõ lắm.
            Nói chung, với những bác đi trước, học nhiều, biết rộng thì điều quý nhất là kiến thức mà các bác có thể sẻ chia với những người đang ở trong nước. Tuyệt vời hơn nữa nếu các bác có thể giúp đỡ thêm nhiều người thoát li giống các bác. Cha ông nói đi một đàng, học sàng khôn. Thêm một người biết điều hay có nghĩa là giảm bớt một người biết điều không hay và thêm một ... thầy.
            Em ước kiểu bán hàng đa cấp có thể áp dụng ở đây nhỉ: "tôi giới thiệu anh thoát ly thì anh phải cam kết giới thiệu mười người nữa thoát li". Như thế chả mấy chốc Việt Nam hóa rồng, .

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết
            Tớ thì không nghĩ như vậy. Khi chưa có luật chống độc quyền thì dân trí có cao cách mấy cũng vậy thôi. Một mình một chợ, vắng chị chợ vẫn đông là lối suy nghĩ của những xứ chưa có luật này.

Bây giờ dân trí có cao, họ nhận thức ra mấy thứ ấy, nhưng bắt buộc phải dùng sản phấm ấy vì không còn sự lựa chọn thứ 2 nữa thì chịu thôi, chứ làm gì bây giờ ?

Comment

• Thiết nghĩ: "bản chất của người trưởng thành mang tính "ác", luôn co kéo thuận lợi về phía mình". Em cũng nghĩ nếu không có chế tài minh bạch thì khó mà công bằng được. Em đọc sách, mang máng nhớ ở Mỹ họ có chế tài không cho bên nào có quyền lực tuyệt đối, anh này có quyền phủ quyết anh kia kiểu kiểu như tam quyền phân lập ... Em không chuyên nên không rõ lắm.
              Nói chung, với những bác đi trước, học nhiều, biết rộng thì điều quý nhất là kiến thức mà các bác có thể sẻ chia với những người đang ở trong nước. Tuyệt vời hơn nữa nếu các bác có thể giúp đỡ thêm nhiều người thoát li giống các bác. Cha ông nói: "đi một đàng học sàng khôn". Thêm một người biết điều hay có nghĩa là giảm bớt một người biết điều không hay và thêm một ... thầy.
              Em ước kiểu bán hàng đa cấp có thể áp dụng ở đây nhỉ: "tôi giới thiệu anh thoát ly thì anh phải cam kết giới thiệu mười người nữa thoát li". Như thế chả mấy chốc Việt Nam hóa rồng, .

Nguyên văn bởi Paddy Xem bài viết

Comment

• Em chào mọi người,

Em muốn tham khảo ý kiến của các bác ạ:
                Em có cấu trúc mới của mạch SAR ADC, cụ thể em so sánh với cấu trúc SAR ADC được đề cập trong bài báo "A 10-bit 50-MS/s SAR ADC With a Monotonic Capacitor Switching Procedure" JSSC 2010, Em coi mạch của em là (A), bài báo là (B), N là số bit của ADC thì:
                1. Số lượng tụ dùng: N+2 (A) và 2*N (B)
                2. Số lượng unit capacitor: 2^(1+N/2) (A) và 2^(N-1) (B)

Drawbacks:
                1. số lượng switches: 4*N+6 (A) và 4*N (B)

Như vậy mạch của em có ưu điểm hơn hẳn về area and power consumption về mặt lý thuyết (em chỉ thay đổi cấu trúc capacitive array, còn các mạch boostrapped switch, timing controller, comparator cơ bản là không thay đổi nhiều).

Nhưng, trong bài báo mà em đề cập ở trên, họ design trên công nghệ 0.13um, và dùng tụ sandwich MOM, nó có unit capacitor rất bé = 2.4fF, => sampling capacitor = 2.5pF. Trong khi đó, em có công nghệ 0.18um, và dùng tụ MIM, có unit lớn, và thêm tụ khá to trong mạch bootstrapped switch, thì sampling capacitor ~ 3.85pF. Tức là diện tích sẽ lớn hơn rất nhiều, và power consumption cũng tăng đáng kể.

Nhưng nếu để bài báo được accepted thì phải có kết quả measurement, điều này là không thể vì chip không được fab.

Như vậy, nếu về mặt principles + simulation tốt, em sẽ viết paper được chứ ạ? Em thiết nghĩ, nếu không có kết quả measurement thì chắc chắn không thể submit cho những conference lớn được.

P/S: Anh hithere: em trước có build và mô phỏng lại mạch trong bài báo trên với công nghệ 0.35um ở worse case, nó cho ENOB = 9.36 nhưng em vẫn chưa hiểu rõ ý anh nói về 9.5bit, mô phỏng ở typical case nó cho ENOB = 9.65 mà.
                Last edited by dvietd207; 01-09-2012, 16:40.

Comment

• Nguyên văn bởi thuclh Xem bài viết
                  Thiết nghĩ: "bản chất của người trưởng thành mang tính "ác", luôn co kéo thuận lợi về phía mình". Em cũng nghĩ nếu không có chế tài minh bạch thì khó mà công bằng được. Em đọc sách, mang máng nhớ ở Mỹ họ có chế tài không cho bên nào có quyền lực tuyệt đối, anh này có quyền phủ quyết anh kia kiểu kiểu như tam quyền phân lập ... Em không chuyên nên không rõ lắm.
                  Nói chung, với những bác đi trước, học nhiều, biết rộng thì điều quý nhất là kiến thức mà các bác có thể sẻ chia với những người đang ở trong nước. Tuyệt vời hơn nữa nếu các bác có thể giúp đỡ thêm nhiều người thoát li giống các bác. Cha ông nói: "đi một đàng học sàng khôn". Thêm một người biết điều hay có nghĩa là giảm bớt một người biết điều không hay và thêm một ... thầy.
                  Bác kiếm từ khóa antitrust law trên Google mà xem thêm.

United States antitrust law - Wikipedia, the free encyclopedia

Tớ không rành về luật lắm nhưng đại khái nó chống lối 1 mình 1 chợ.

Hơn thế nữa nó chống lối chia thị trường. VD: có 2 hãng bán cùng 1 loại hàng. 2 hãng này thỏa thuận với nhau là mỗi hãng sẽ bán 1 vùng khác nhau, sẽ không xâm phạm thị trường của nhau. Luật chống độc quyền cũng dùng để chống lại trò này.

Còn chuyện thoát ly thì tớ không nghĩ là 1 chuyện có thể làm được. Tớ đã vô những chỗ như TTVNOL thì thấy là còn rất nhiều người khư khư chống này chống kia, không tự mở mắt ra nhìn và hiểu mình chống cái gì nữa. Họ bị nhồi sọ từ lâu rồi nên chỉ nhìn thấy cái xấu của phe đối lập. Đầu tiên tớ còn tranh luận xem họ như thế nào, về sau tớ thấy là nếu những thứ ấy muốn ngu làm cóc ngồi đáy giếng thì mình cũng không nên giúp những thứ ấy làm gì nữa (cái này là về mọi mặt: kinh tế, quân sự, điện tử hay chính trị). Có nhiều tay sai be bét không hiểu một chút gì hết, nhưng tớ cũng kệ, ngu mà gàn thì ráng mà chịu.

Comment

• Chào bạn Rommel.de,

Về vấn đề EVN, một vài sự kiện mình biết muốn chia sẻ để chúng ta có cái nhìn đa chiều hơn. Đó là vấn đề kéo điện về cho những đồng bào ở vùng núi, cả bản chỉ có vài nóc nhà, nhưng EVN vẫn phải dựng cột để kéo điện về, đến thu tiền điện thì đồng bào trả bằng ngô, không đủ bù chi phí đi lại cho công nhân ngành điện chứ chưa nói đến những chi phí khác. Mới gần đây thôi, ở Mường Nhé lợi dụng sự nhẹ dạ của đồng bào mà cái bọn phá hoại nó xui đồng bào làm những điều rất bậy bạ thì cũng những công nhân ngành điện phải lội bộ vào tận nơi thậm chí có thể nguy hiểm tới tính mạng để khảo sát chuẩn bị làm sao mang điện, mang văn minh về với đồng bào. Đấy là ở những nơi rất khó khăn, còn đa số nông thôn mình vẫn còn nghèo, phải hoàn thành trách nhiệm phủ điện hầu khắp cả nước như thế, EVN có không ít khó khăn. Không biết khi cho tư nhân vào kinh doanh với lợi nhuận được đặt lên hàng đầu thì những trách nhiệm xã hội như vậy sẽ do ai đảm nhận.

Ở những nước phát triển dân trí họ cao, họ làm được nhiều điều tốt nhưng họ thu thuế của dân cũng kha khá chứ không có gì là cho không nhau cả. Còn ở Việt Nam mình dân vẫn còn làm nông nghiệp nhiều, khoa học kỹ thuật không ứng dụng được là bao. Ai cũng mong được ra nước ngoài để có cuộc sống dễ chịu hơn, đấy là ước muốn chính đáng nhưng khi có điều kiện như vậy rồi thiết nghĩ mình nên nhìn mọi thứ khách quan và công bằng hơn. Cái Tết Độc Lập vừa rồi mình đi nhiều, gặp nhiều nhưng lại là cái Tết để lại nhiều điều băn khoăn nhất nên viết hơi dài.

Thân mến,
                    P/S: @dvietd207, hy vọng buổi off hôm vừa rồi anh đã trả lời một số thắc mắc của em, còn về ADC anh cần thêm chút thời gian, sẽ trả lời em sau

Comment

• Chào bạn dvietd207,

Trước khi bài báo của bạn được đăng thì bạn không nên tiết lộ thông tin về thiết kế này ra bên ngoài. Chính vì vậy mà mình cũng rất khó có thể đánh giá được thiết kế của bạn như thế nào. Cách tốt nhất là bạn trao đổi với thầy của bạn vì thầy của bạn cũng sẽ là tác giả của bài báo.

Về việc bạn không thể fab được design của mình thì cũng không phải là việc lớn. Rất nhiều tạp chí và hội thảo chấp nhận thiết kế không có fab như VLSI transaction... Còn một việc nữa là các bài báo gửi cho conference thường dễ được chấp nhận hơn là gửi cho journal. Trong trường hợp không được chấp nhận thì cũng có thể sửa lại rồi gửi cho conference khác. Tuy nhiên gửi cho conference phải trả tiền tham gia, tiền vé máy bay, tiền ăn ở... Bạn có thể cân nhắc xem nên gửi cho conference hay journal.

Nguyên văn bởi dvietd207 Xem bài viết
                      Em chào mọi người,

Em muốn tham khảo ý kiến của các bác ạ:
                      Em có cấu trúc mới của mạch SAR ADC, cụ thể em so sánh với cấu trúc SAR ADC được đề cập trong bài báo "A 10-bit 50-MS/s SAR ADC With a Monotonic Capacitor Switching Procedure" JSSC 2010, Em coi mạch của em là (A), bài báo là (B), N là số bit của ADC thì:
                      1. Số lượng tụ dùng: N+2 (A) và 2*N (B)
                      2. Số lượng unit capacitor: 2^(1+N/2) (A) và 2^(N-1) (B)

Drawbacks:
                      1. số lượng switches: 4*N+6 (A) và 4*N (B)

Như vậy mạch của em có ưu điểm hơn hẳn về area and power consumption về mặt lý thuyết (em chỉ thay đổi cấu trúc capacitive array, còn các mạch boostrapped switch, timing controller, comparator cơ bản là không thay đổi nhiều).

Nhưng, trong bài báo mà em đề cập ở trên, họ design trên công nghệ 0.13um, và dùng tụ sandwich MOM, nó có unit capacitor rất bé = 2.4fF, => sampling capacitor = 2.5pF. Trong khi đó, em có công nghệ 0.18um, và dùng tụ MIM, có unit lớn, và thêm tụ khá to trong mạch bootstrapped switch, thì sampling capacitor ~ 3.85pF. Tức là diện tích sẽ lớn hơn rất nhiều, và power consumption cũng tăng đáng kể.

Nhưng nếu để bài báo được accepted thì phải có kết quả measurement, điều này là không thể vì chip không được fab.

Như vậy, nếu về mặt principles + simulation tốt, em sẽ viết paper được chứ ạ? Em thiết nghĩ, nếu không có kết quả measurement thì chắc chắn không thể submit cho những conference lớn được.

P/S: Anh hithere: em trước có build và mô phỏng lại mạch trong bài báo trên với công nghệ 0.35um ở worse case, nó cho ENOB = 9.36 nhưng em vẫn chưa hiểu rõ ý anh nói về 9.5bit, mô phỏng ở typical case nó cho ENOB = 9.65 mà.

Comment

• Nguyên văn bởi hithere123 Xem bài viết
                        Chào bạn Rommel.de,

Về vấn đề EVN, một vài sự kiện mình biết muốn chia sẻ để chúng ta có cái nhìn đa chiều hơn. Đó là vấn đề kéo điện về cho những đồng bào ở vùng núi, cả bản chỉ có vài nóc nhà, nhưng EVN vẫn phải dựng cột để kéo điện về, đến thu tiền điện thì đồng bào trả bằng ngô, không đủ bù chi phí đi lại cho công nhân ngành điện chứ chưa nói đến những chi phí khác. Mới gần đây thôi, ở Mường Nhé lợi dụng sự nhẹ dạ của đồng bào mà cái bọn phá hoại nó xui đồng bào làm những điều rất bậy bạ thì cũng những công nhân ngành điện phải lội bộ vào tận nơi thậm chí có thể nguy hiểm tới tính mạng để khảo sát chuẩn bị làm sao mang điện, mang văn minh về với đồng bào. Đấy là ở những nơi rất khó khăn, còn đa số nông thôn mình vẫn còn nghèo, phải hoàn thành trách nhiệm phủ điện hầu khắp cả nước như thế, EVN có không ít khó khăn. Không biết khi cho tư nhân vào kinh doanh với lợi nhuận được đặt lên hàng đầu thì những trách nhiệm xã hội như vậy sẽ do ai đảm nhận.

Ở những nước phát triển dân trí họ cao, họ làm được nhiều điều tốt nhưng họ thu thuế của dân cũng kha khá chứ không có gì là cho không nhau cả. Còn ở Việt Nam mình dân vẫn còn làm nông nghiệp nhiều, khoa học kỹ thuật không ứng dụng được là bao. Ai cũng mong được ra nước ngoài để có cuộc sống dễ chịu hơn, đấy là ước muốn chính đáng nhưng khi có điều kiện như vậy rồi thiết nghĩ mình nên nhìn mọi thứ khách quan và công bằng hơn. Cái Tết Độc Lập vừa rồi mình đi nhiều, gặp nhiều nhưng lại là cái Tết để lại nhiều điều băn khoăn nhất nên viết hơi dài.

Thân mến,
                        P/S: @dvietd207, hy vọng buổi off hôm vừa rồi anh đã trả lời một số thắc mắc của em, còn về ADC anh cần thêm chút thời gian, sẽ trả lời em sau
                        Chào bạn Hithere123,

Vấn đề EVN mà tớ nhắc đến chỉ là một ví dụ rất nhỏ dùng để mọi người hiểu rõ những điểm bất lợi về tình trạng độc quyền. Nếu đi cụ thể vào những chi tiết nhỏ này thì đây là chuyện dài tập nói bao nhiêu cũng không hết nên tớ không có ý định phân tích thêm. Mặc dù bất kì cái gì cũng có mặt tốt và mặt xấu nhưng hầu như tất cả mọi người đều công nhận thị trường cạnh tranh thì tốt hơn độc quyền, tự do dân chủ thì tốt hơn độc tài.

Người VN có câu nói "Sướng mà không biết sướng" ám chỉ những người sống trong sung sướng mà không biết đơn giản vì họ đã bao giờ trải qua sự khổ cực đâu. Nếu như vậy thì cũng có thể nói "Khổ mà không biết khổ" chứ. Tớ tin chắc ở VN sẽ có rất rất nhiều người cảm thấy nền chính trị ở VN rất tốt, chẳng có lý do gì phải thay đổi, chuyên chính vô sản gì gì đó cũng OK. Đơn giản vì họ đã bao giờ sống dưới thể chế tự do đâu. Cũng giống như câu chuyện về con ếch trong nồi nước sôi mà tớ nhắc đến lần trước. Khi con ếch không biết bên ngoài kia không nóng thì nó cũng đâu có biết đường nhảy đi chỗ khác.

Đối với rất nhiều người trong đó có tớ thì việc ở VN có được một nền chính trị tự do mà ở đó nhiều đảng phái có thể cạnh tranh một cách công bằng lẫn nhau sẽ giúp cho xã hội, kinh tế, chính trị VN tốt lên trên rất nhiều mặt là một điều hết sức hiển nhiên, đơn giản hơn rất nhiều lần ASIC design. Tớ tin chắc ở VN cũng có vô vàn người hiểu rõ điều hiển nhiên đó. Việc đảng và chính phủ sự dụng bạo lực, chuyên chính vô sản để đàn áp những đối tượng cạnh tranh tạo nên một thế độc quyền thật sự là đi ngược lại với lợi ích dân tộc, lợi ích của nhân dân.

Comment

• Hello dvietd207,

Uhm, hôm đó anh cứ tưởng em gửi mail cho anh về ý tướng SAR của em nên đã không trao đổi về mạch SAR, hôm nay tìm lại thì không thấy có. Tuy nhiên em lưu ý hai điểm sau nhé:

- mạch cần 2*N tụ là fully differential đấy nhé, tức là có hai nhánh inn và inp, nghĩa là cũng cần refn và refp. Nếu so sánh với mạch của em thì mỗi nhánh em chỉ dùng N/2 + 1 tụ --> ấn tượng đấy, nhưng cần chú ý việc switching với tín hiệu ref nhé.

- mạch của em có nhiều switches hơn có phải em định switch qua lại giữa hai nhánh inn và inp? nếu đúng thì phải xem thêm kết quả mô phỏng mới nhận xét được. (tốt nhất em không nên dùng các mạch logic lý tưởng hoặc gần lý tưởng để mô phỏng, bao giờ các mạch cổng logic thực tế cũng có slope và delay và do đó thường gây rất nhiều vấn đề nhất là trong các mạch cần switch tốc độ cao)

Ngoài ra em nên tham khảo thêm một số bài báo đề cập tới vấn đề mismatch của dãy tụ rồi các kỹ thuật bù "compensation", "calibration' hay "non-binary SAR".

Còn về đăng báo anh nghĩ cứ mạnh dạn gửi bài, xấu nhất là không được đăng nhưng có cơ hội nhận được nhiều feedback có giá trị.

Thế nhé, chúc em thành công!

Comment

• Chào bạn Rommel.de,

Mạnh dạn trao đổi thêm với bạn thế này

Nguyên văn bởi Rommel.de Xem bài viết
                            Mặc dù bất kì cái gì cũng có mặt tốt và mặt xấu nhưng hầu như tất cả mọi người đều công nhận thị trường cạnh tranh thì tốt hơn độc quyền, tự do dân chủ thì tốt hơn độc tài.
                            hai cái đo đỏ đều là con đẻ của cái gọi là tư bản chủ nghĩa đấy bạn ạ.

Người VN có câu nói "Sướng mà không biết sướng" ám chỉ những người sống trong sung sướng mà không biết đơn giản vì họ đã bao giờ trải qua sự khổ cực đâu. Nếu như vậy thì cũng có thể nói "Khổ mà không biết khổ" chứ. Tớ tin chắc ở VN sẽ có rất rất nhiều người cảm thấy nền chính trị ở VN rất tốt, chẳng có lý do gì phải thay đổi, chuyên chính vô sản gì gì đó cũng OK. Đơn giản vì họ đã bao giờ sống dưới thể chế tự do đâu. Cũng giống như câu chuyện về con ếch trong nồi nước sôi mà tớ nhắc đến lần trước. Khi con ếch không biết bên ngoài kia không nóng thì nó cũng đâu có biết đường nhảy đi chỗ khác.
                            Họ đang sống rất tự do đấy, hay ít nhất là tự do nhất từ trước tới nay trong hơn mấy nghìn năm lịch sử của dân tộc họ.

Đối với rất nhiều người trong đó có tớ thì việc ở VN có được một nền chính trị tự do mà ở đó nhiều đảng phái có thể cạnh tranh một cách công bằng lẫn nhau sẽ giúp cho xã hội, kinh tế, chính trị VN tốt lên trên rất nhiều mặt là một điều hết sức hiển nhiên, đơn giản hơn rất nhiều lần ASIC design. Tớ tin chắc ở VN cũng có vô vàn người hiểu rõ điều hiển nhiên đó. Việc đảng và chính phủ sự dụng bạo lực, chuyên chính vô sản để đàn áp những đối tượng cạnh tranh tạo nên một thế độc quyền thật sự là đi ngược lại với lợi ích dân tộc, lợi ích của nhân dân.
                            Vấn đề này phải chứng minh khoa học bạn ạ. Theo mình cái gốc của vấn đề ở đây là dân trí. Tự do như Mỹ áp vào Thái Lan là mệt ngay, biểu tình suốt ngày, hay gần hơn là áp vào Cam thì tham nhũng cứ gọi là bá đạo luôn. "Độc tài kiểu Việt Nam" áp vào Sing một cái ngon ngay, số lượng triệu phú nhất thế giới luôn, dân sống rất sướng, giáo dục thì cũng mấy trường vào top 50 gì đấy.

Một vài dòng trao đổi thêm với bạn, coi như ngồi quán nước làm điếu thuốc lào thôi nhé! Chúc bạn cuối tuần vui vẻ!

Comment

• Anh hithere123 ơi, anh trả lời câu hỏi này giúp em dc hok.
                              Khi tìm hiểu về hoạt động của MOSFET thì trong tài liệu nói là trong analog design thường sử dụng MOS ở chế độ strong inversion và staturation, điều kiện của strong inversion là delta oV = Vgs - Vth >= 0.2 V, nhưng cũng có tài liệu nói là chỉ cần 0.1 V là đủ vì khi sản xuất các điều kiện về process sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến MOS. Anh cho em hỏi là làm sao mình biết delta oV bao nhiêu là đủ trong từng trường hợp cụ thể ? Với lại delta oV của con MOS difference source pair ( ngõ vào mạch khuếch đại vi sai) với delta oV của mạch gương dòng điện có cần phải giống nhau không và chúng ta phải ưu tiên thỏa mãn điều kiện delta oV của con nào trước ?
                              Cảm ơn anh rất nhiều.

Comment

• Chào bạn HT_HT,

Nguyên văn bởi HT_HT Xem bài viết
                                Anh hithere123 ơi, anh trả lời câu hỏi này giúp em dc hok.
                                Khi tìm hiểu về hoạt động của MOSFET thì trong tài liệu nói là trong analog design thường sử dụng MOS ở chế độ strong inversion và staturation, điều kiện của strong inversion là delta oV = Vgs - Vth >= 0.2 V, nhưng cũng có tài liệu nói là chỉ cần 0.1 V là đủ vì khi sản xuất các điều kiện về process sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến MOS. Anh cho em hỏi là làm sao mình biết delta oV bao nhiêu là đủ trong từng trường hợp cụ thể ?
                                Vov chỉ là một thông số ước lượng, một trong những thông tin báo cho bạn biết điện áp giữa cực D và S cần vượt quá bao nhiêu thì mosfet sẽ hoạt động ở vùng bão hòa. Mình sẽ nói một chút về tại sao người ta lại sinh ra cái ông Vov này.

Về cơ bản, analog thích vùng bão hòa vì lúc đó Vds tăng thoải mái thì dòng qua kênh (Id) cũng không thèm tăng nữa. Để mosfet hoạt động ở vùng bão hòa được thì trước nhất phải hình thành kênh cái đã (với loại mosfet kênh chưa có sẵn) thì điều kiện đó là Vgs = Vt (inversion). Nhưng muốn có dòng thì phải có hiệu điện thế giữa D và S, nếu không thì mosfet chẳng khác gì cái ống nước có đầy nước ở trong nhưng đầu D và S cao bằng nhau, nước chẳng biết chảy đi đâu.

Giả sử ta nâng đầu D cao hơn S một xíu thì dòng nước sẽ bắt đầu chảy từ D về S, ta nâng cao hơn tí nữa thì dòng chảy mạnh hơn. Đây gọi là linear, tất nhiên analog không thích vùng này vì thằng hàng xóm (mạch nào đó) nó nâng hoặc hạ trộm đầu D xuống tí là dòng nước đổ vào bể nhà mình thay đổi rồi.

Cái hay của mosfet là ở chỗ này: nếu ta nâng đầu D cao hơn một ngưỡng nào đó là ta có thể kê cao gối chấp thằng hàng xóm chọc ngoáy thoải mái, dòng nước chảy vào bể vẫn rất ổn định, không tăng không giảm và tất nhiên là phải lớn hơn cái ngưỡng đấy. Ở ngưỡng ấy xảy ra pinch off và người ta gọi hiệu điện thế giữa D và S ở cái ngưỡng đấy là Vds_sat hay Vov. Còn người ta tính như thế nào ra được Vov = Vgs - Vt thì bạn đọc tài liệu nhé

Mình nói nhằng nhằng mấy thứ ở trên chỉ để đi tới kết luận: ta không thể khẳng định được Vov = 100mV hay 200mV là đủ. Vov phụ thuộc vào công nghệ hay nói cách khác là cấu trúc vật liệu và hình học của cái ống nước rất nhiều. Ví dụ ở công nghệ 65nm, một mosfet có kênh dài khoảng 10um, Vds = 3.3V thì Vov đúng bằng khoảng Vgs-Vt, nhưng cũng ở công nghệ đó, mosfet có chiều dài kênh 300nm, Vds = 3.3V thì Vov chắc chắn nhỏ hơn Vgs-Vt. Muốn xác định bao nhiêu là đủ bạn cần nhìn đồ thị Ids-Vds.

Nguyên văn bởi HT_HT Xem bài viết
                                Với lại delta oV của con MOS difference source pair ( ngõ vào mạch khuếch đại vi sai) với delta oV của mạch gương dòng điện có cần phải giống nhau không và chúng ta phải ưu tiên thỏa mãn điều kiện delta oV của con nào trước ?
                                Giống nhau hay không phụ thuộc vào kích thước linh kiện và điều kiện bias cho cặp vi sai và gương dòng của bạn thông thường thì ta chỉ chú ý tới Vov của gương dòng còn Vov của cặp vi sai không có mấy ý nghĩa (uhm có thể dùng khi quan tâm tới offset). Nếu gương dòng mà không đủ Vov là sẽ không đủ dòng bias cho mạch nên ở một khía cạnh nào đó có thể nói gương dòng quan trọng hơn.

Hy vọng giải đáp phần nào thắc mắc của em,
                                Thân mến

Comment

Về tác giả

Collapse

hithere123 Tìm hiểu thêm về hithere123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X