Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ASIC- ViệtNam hiện tại và tương lai

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ASIC- ViệtNam hiện tại và tương lai

Chào mọi người, mình là member mới ở đây có gì không phải xin bỏ qua cho.

Mình may mắn được học tập và làm việc ở nước ngoài (cụ thể là ở Singapore thôi) về IC design nhưng vì thế cũng không có mấy cơ hội nói chuyện/ giao lưu học hỏi từ các thầy và đàn anh đàn chị trong ngành; tình cờ tìm được diễn đàn này mình thấy rất vui và cũng muốn chia sẻ/giao lưu với mọi người.

Mọi người có thể chia sẻ kiến thức/suy nghĩ về thực trạng và tương lai ASIC hay IC Design nói chung ở ViệtNam được không?

Từ một số ít bạn học phổ thông, mình biết ở ViệtNam, ASIC chưa phát triển lắm, chủ yếu là FPGA (có lẽ vì FPGA đơn giản hơn, và nhiều lý do khác). Tuy nhiên mình cũng có đọc ít bài báo về các công ty từ Mỹ/Nhật đã và đang đầu tư mở rộng về ViệtNam; đọc qua phân tích của mọi người về những thuận lợi về nhân công, trình độ ... của ViệtNam thì mình cũng mong về một tương lai gần sáng sủa. Thực tế là tình hình là giá cả ở Singapore cũng bị đẩy lên cao nên đặc biệt là manufacturing cũng đang dần chuyển sang các nước khác rẻ hơn như Malaysia. Làm việc ở đây thì mình cũng nghe đến SDS ở Đà Nẵng và nhìn chung là ViệtNam mình cũng khá thuận lợi, chín muồi.

Cụ thể hơn, mọi người nghĩ như thế nào về : FPGA; ASIC ở ViệtNam, cụ thể hơn nữa về ASIC (mình đang làm lĩnh vực này) như RTL design, Physical-Layout Design và Manufacturing hay thậm chí EDA? Ai làm về FPGA có thể bổ sung thêm để mọi người được biết luôn kô.

Làm việc trong lĩnh vực đủ lâu để mình thấy là kiến thức thật bao la và công nghệ thì được update liên tục nên thiết nghĩ học gì để hiệu quả thật là vấn đề quan trọng hàng đầu hiện nay của mình và có lẽ của cả nhiều người.

cám ơn mọi người nhiều.

Có 1 forum (tiếng Anh) rất hay để tham khảo, mong là giúp được mọi người phần nào.
    http://www.edaboard.com/forums.html

Nguyên văn bởi tarzanaly Xem bài viết
    Chào mọi người, mình là member mới ở đây có gì không phải xin bỏ qua cho.

Mình may mắn được học tập và làm việc ở nước ngoài (cụ thể là ở Singapore thôi) về IC design nhưng vì thế cũng không có mấy cơ hội nói chuyện/ giao lưu học hỏi từ các thầy và đàn anh đàn chị trong ngành; tình cờ tìm được diễn đàn này mình thấy rất vui và cũng muốn chia sẻ/giao lưu với mọi người.

Mọi người có thể chia sẻ kiến thức/suy nghĩ về thực trạng và tương lai ASIC hay IC Design nói chung ở ViệtNam được không?

Từ một số ít bạn học phổ thông, mình biết ở ViệtNam, ASIC chưa phát triển lắm, chủ yếu là FPGA (có lẽ vì FPGA đơn giản hơn, và nhiều lý do khác). Tuy nhiên mình cũng có đọc ít bài báo về các công ty từ Mỹ/Nhật đã và đang đầu tư mở rộng về ViệtNam; đọc qua phân tích của mọi người về những thuận lợi về nhân công, trình độ ... của ViệtNam thì mình cũng mong về một tương lai gần sáng sủa. Thực tế là tình hình là giá cả ở Singapore cũng bị đẩy lên cao nên đặc biệt là manufacturing cũng đang dần chuyển sang các nước khác rẻ hơn như Malaysia. Làm việc ở đây thì mình cũng nghe đến SDS ở Đà Nẵng và nhìn chung là ViệtNam mình cũng khá thuận lợi, chín muồi.

Cụ thể hơn, mọi người nghĩ như thế nào về : FPGA; ASIC ở ViệtNam, cụ thể hơn nữa về ASIC (mình đang làm lĩnh vực này) như RTL design, Physical-Layout Design và Manufacturing hay thậm chí EDA? Ai làm về FPGA có thể bổ sung thêm để mọi người được biết luôn kô.

Làm việc trong lĩnh vực đủ lâu để mình thấy là kiến thức thật bao la và công nghệ thì được update liên tục nên thiết nghĩ học gì để hiệu quả thật là vấn đề quan trọng hàng đầu hiện nay của mình và có lẽ của cả nhiều người.

cám ơn mọi người nhiều.

Có 1 forum (tiếng Anh) rất hay để tham khảo, mong là giúp được mọi người phần nào.
    http://www.edaboard.com/forums.html
    welcome on board! Có rất nhiều đề tài về ASIC/FPGA trên diễn đàn. Khi có thì giờ, bạn nên nghiên cứu thêm. OK la. (Singlish)
    Chúc một ngày vui vẻ
    Tony
    email : dientu_vip@yahoo.com

Comment

Btw, có ai có thể cho biết Intel và Altera làm gì ở VN kô?

Comment

Intel ở VN thì đóng gói DIE & Test (bạn nói)

Còn Altera trước thì ở VN làm R&D các IP nhưng sau khủng hoảng (recession) đi rồi.

Sông dài, Thuyền lớn, Biển rộng bao la.
        Tháo neo ngôn ngữ, lèo lái con thuyền kiến thức nhân loại.

Comment

Bạn có thể tham khảo thêm trong luồng analog IC design, mình và anh tony đã có những trao đổi khá thú vị:
          http://www.dientuvietnam.net/forums/...t=18379&page=5 (từ bài viết #48 trở đi)

Trong diễn đàn có một luồng thảo luận khá sôi nổi về FPGA (ứng dụng FPGA trong ngành tài chính), mình nghĩ đó là một luồng thảo luận có giá trị:
          http://www.dientuvietnam.net/forums/...ad.php?t=33850

Chúc bạn cuối tuần vui vẻ!
          Thân mến.

Comment

mình đọc mấy bài viết kia rồi, cám ơn mọi người nhiều

Comment

Hi,

Mình có một chút ý kiến thế này. Cách đây khoảng 10 năm thì làm IC design đặc biệt là fabless cực kỳ hot (ở Mẽo). Nhưng hiện nay đầu tư vào ngành này rất ít. Mình có một patent về một kiểu processor đặc biệt. Mình gặp bọn VC để xin tiền đầu tư làm một co-processor cho database server (giúp tăng tốc xử lý dữ liệu lên hàng chục lần, giá bán một chip hàng nghìn USD) mãi mà chẳng được. Hiện giờ chi phí làm mask ngày một tăng nên làm fabless rất tốn kém và risky. Thêm một điểm nữa các design hiện nay thường kết hợp digital và mix signal. Nếu chỉ digital bình thường thì rất dễ bị các hãng khác bắt chước, và không cạnh tranh được với các hãng lớn. Nói tóm lại start-up một fabless hiện nay rất challenging và không còn béo bở như ngày xưa nữa.

Mình không biết ở VN có ai thiết kế ASIC cho bên quốc phòng không? Hướng này có lẽ là rất có triển vọng vì có nhiều thiết bị không mua được trên thế giới. Ví dụ các bác có thể thiết kế một Image sensor kết hợp với điều khiển tốc độ cao dùng để điều khiển bắn pháo, pháo phòng không, tên lửa. Thiết kế các chip điều khiển tốc độ cao kết hợp với các bộ định đường để điều khiển tên lửa. Cái loại này nếu dùng FPGA hay DSP thì chạy quá chậm, nên độ chính xác của pháo hay tên lửa bị giảm nhiều. Cách tốt nhất là full custom ASIC design. Với loại sử dụng Image sensor thì lại càng hiển nhiên hơn. Mấy cái tên lửa Scud cổ lỗ sỹ, có độ chính xác rất kém (hơn V2 chút xíu) nhưng tầm bán khá xa hình như hơn 500km, hình như có thể mang theo đầu đạn 1 tấn. Loại này mà được sửa lại hệ thống điều khiển, thì có thể cho mấy cái tầu chiến của bọn tầu ở biển Đông đi thăm hà bá hết. Các bác nghĩ sao?

Cheers

Comment

Chào bác lntran,

Em hoàn toàn đồng ý với nhận định về fabless hiện giờ của bác. Em đoán bọn VC mà bác nói tới là các quỹ đâu tư mạo hiểm, không biết là bác đã tiếp xúc với USVP chưa, em thấy bọn này khá nhiệt tình, tuy nhiên cũng cần nhiều thứ lắm mới thuyết phục được bọn này bỏ tiền ra.

Về bên quốc phòng thì theo chỗ em được biết các bác nhà ta đang tập trung nguồn lực cho nghiên cứu ứng dụng, ví dụ việc cải tiến những trang thiết bị hiện có và làm các ứng dụng phục vụ huấn luyện. Giá mà bác có cái engineering sample gửi về cho các bác ấy nghiên cứu thì hay quá, biết đâu đấy lại làm ra cái gì đó hay hay. Mà em thấy yêu cầu IC cho quốc phòng có những đặc thù riêng, nhất là độ tin cậy còn die size, giá thành thì không thành vấn đề. Bác có thể chia sẻ chút về những tiêu chuẩn chất lượng cho loại này không ạ, ví dụ yêu cầu package, nhiệt độ, ESD, ... nói chung là các tiêu chuẩn cho harsh environment ứng dụng trong quốc phòng.

Em thì nghĩ là biển Đông mới hơi ấm ấm lên chút theo nhiệt độ chung ấm lên của trái đất do hiệu ứng nhà kính thôi bác à. Mà bác nói về Scud làm em nhớ đến nhóm của bác Top-Vu, nhóm bác này chuyên làm sensor cho mấy bác quốc phòng bên Mẽo, không biết bác có biết không. Tiện đây gửi bác đường link của một cụ bên otofun mới đi Trường Sa về để bác có thêm thông tin:
                http://otofun.net/showthread.php?t=168863&

Chúc bác vui!

Thân mến.
                Last edited by hithere123; 30-06-2010, 15:06.

Comment

Về tác giả

Collapse

tarzanaly Tìm hiểu thêm về tarzanaly

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X