Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bước và công cụ tương ứng cho thiết kế vi mạch số

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Ừm, quan trọng trước mắt là phải có một cộng đồng làm ICs đông đảo. Làm thuê cũng được, làm cho hãng lớn ở nước ngoài càng hay. Sau này những người đó ắt sẽ trở về, truyền đạt kinh nghiệm cho lớp kế cận. Lãng phí chất xám lớn nhất chưa phải là bị mất đi những người giỏi mà là bộ phận lớn sinh viên, thanh niên học hành lớt phơt (trong đó có mình ngày xưa), ừm.

Comment

rất cần những người như bác Rommel chia sẻ kinh nghiệm, thực tình tìm được những tài liệu, hướng dẫn và những chỉ bảo thực tế như của bác là rất khó. Sinh viên học rất giỏi nhưng lại không chịu học, cũng như không biết học cái gì. Mong diễn đàn tiếp tục tổng hợp và đưa lên nhiều kiến thức bổ ích, đồng thời tạo ra những định hướng để sinh viên đi tiếp bước những người đã thành danh phía trước. Kiến thức do những người trước xây dựng, nghiên cứu mà bị lãng quên thì còn đáng tiếc hơn vô vàn tài sản, tiền bạc bị mất đi.

Comment

Nguyên văn bởi searcher87 Xem bài viết
        rất cần những người như bác Rommel chia sẻ kinh nghiệm, thực tình tìm được những tài liệu, hướng dẫn và những chỉ bảo thực tế như của bác là rất khó. Sinh viên học rất giỏi nhưng lại không chịu học, cũng như không biết học cái gì. Mong diễn đàn tiếp tục tổng hợp và đưa lên nhiều kiến thức bổ ích, đồng thời tạo ra những định hướng để sinh viên đi tiếp bước những người đã thành danh phía trước. Kiến thức do những người trước xây dựng, nghiên cứu mà bị lãng quên thì còn đáng tiếc hơn vô vàn tài sản, tiền bạc bị mất đi.
        Thật ra mà nói thì diễn đàn dù sao cũng rất khó để có thể truyền đạt nhiều kiến thức. Tớ nghĩ rằng diễn đàn thuận tiện cho việc hỏi đáp, nếu các bạn gặp một vấn đề nào khó giải quyết thì tớ có thể giúp bạn. Còn nếu bạn muốn thật sự thành chuyên gia thì cần phải học và làm việc thật sự trong ngành đó. Ở VN hiện nay chưa có điều kiện để phát triển nhiều ngành công nghệ cao mà vi điện tử là một trong số đó. Không chỉ là vấn đề đào tạo sinh viên trong trường mà còn là môi trường làm việc để tích lũy kinh nghiệm nữa. Vì thế tớ nghĩ nếu có điều kiện thì các bạn đi tây du hết đi, đừng ở VN làm gì. Đi tây du một mặt vừa có thể học tập tiếp thu những công nghệ cao, hiện đại của thế giới; một mặt còn giúp các bạn đi "tị nạn" nữa. Sang tây ăn bơ thừa sữa cặn giống tớ nè. Là tớ nói vui vậy thôi

Comment

Nguyên văn bởi Rommel.de Xem bài viết
          Sang tây ăn bơ thừa sữa cặn giống tớ nè. Là tớ nói vui vậy thôi
          Bác Rommel nói vui quá, hehe!
          Hehe, nếu kiếm được việc làm thì không những đồ ăn có bơ, sữa mà còn có cả món thịt chó nữa i như ở VN luôn, hihi.

Comment

Cám on bạn vuhungster đã post tài liệu cô bạn viết lên nha. Mình cũng đang cần cái này.

Comment

các bác ơi! em mới bắc đầu học thui, mới năm nhất ah nên chưa biết gì nhiều, nhưng cũng ngứa ngáy với mấy cái này.hihi. các bác chia sẻ cho em kinh nghiệm học thiết kế mạch số với. em phải bắc đầu từ đâu??? tim hiểu thì biết cần có kiến thức về kỹ thuật số, với lập trình cơ bản như C,..., mấy cái này thì em tự học cũng kha khá(chờ được học trên trường thì lâu quá). em tìm mấy cuốn sách nói về vấn đề này rùi, mà có cái hiểu có cái muốn điên đầu luôn mà vẫn không nhét vào đầu được.hic. các bác đi trước, có kinh nghiệm thì chỉ em cách học, tools hỗ trợ cần thiết với. cảm ơn các bác trước!!!

Comment

Nguyên văn bởi ti15 Xem bài viết
                các bác ơi! em mới bắc đầu học thui, mới năm nhất ah nên chưa biết gì nhiều, nhưng cũng ngứa ngáy với mấy cái này.hihi. các bác chia sẻ cho em kinh nghiệm học thiết kế mạch số với. em phải bắc đầu từ đâu??? tim hiểu thì biết cần có kiến thức về kỹ thuật số, với lập trình cơ bản như C,..., mấy cái này thì em tự học cũng kha khá(chờ được học trên trường thì lâu quá). em tìm mấy cuốn sách nói về vấn đề này rùi, mà có cái hiểu có cái muốn điên đầu luôn mà vẫn không nhét vào đầu được.hic. các bác đi trước, có kinh nghiệm thì chỉ em cách học, tools hỗ trợ cần thiết với. cảm ơn các bác trước!!!

Chào bạn,

Theo mình bạn nên bắt đầu với:

[1] Học tiếng anh thật giỏi

[2] Nghiên cứu sách này: Welcome to the Website for Digital Integrated Circuits Second Edition Jan M và tìm cách học online môn này: EE141 (Spring 2010)

[3] Kiếm một kit FPGA bất kỳ về để học VHDL/Verilog

Nếu bạn tinh thông các môn này hết rồi thì nên bắt đầu xin làm các dự án trong trường bạn học, ở Hà Nội có BK Hà Nội và Đại Học quốc gia, ở Đà Nắng thì BK Đà Nẵng, trong Tp Hồ Chí Minh thì tương đối nhiều, bạn hỏi các thầy là ra ngay.

Thân mến, chúc bạn thành công!

Comment

Về tác giả

Collapse

hungthientu nguyen van duong Tìm hiểu thêm về hungthientu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X