Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xây dựng hệ thống nhúng Linux trên FPGA

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xây dựng hệ thống nhúng Linux trên FPGA

Có bác nào kinh nghiệm qua thì chia sẻ cho em ít ạ, ví dụ như các bước thực hiện chẳng hạn.

Mình thì không biết trả lời câu hỏi của bạn, nhưng mình thấy câu hỏi của bạn chứng tỏ bạn là người muốn học hỏi để tiến bộ.

Có điều là mình nghĩ bạn nên hỏi cụ thể hơn để người trả lời dễ trả lời, chứ câu hỏi của bạn thì cần cả 1 quyển sách mới giải đáp hêt ấy chứ.

Nếu có ai hỏi Enstein "ai có kinh nghiệm gì về thuyết tương đối chia sẻ cho tôi với" thì Enstein cũng ...

Comment

Nguyên văn bởi klong19 Xem bài viết
      Mình thì không biết trả lời câu hỏi của bạn, nhưng mình thấy câu hỏi của bạn chứng tỏ bạn là người muốn học hỏi để tiến bộ.

Có điều là mình nghĩ bạn nên hỏi cụ thể hơn để người trả lời dễ trả lời, chứ câu hỏi của bạn thì cần cả 1 quyển sách mới giải đáp hêt ấy chứ.

Nếu có ai hỏi Enstein "ai có kinh nghiệm gì về thuyết tương đối chia sẻ cho tôi với" thì Enstein cũng ...
      Cám ơn bạn đã cho mình 1 ý kiến quý báu ^_^
      Cụ thể là mình muốn nhúng Zynq linux lên board Atlys Spartan 6 của Xilinx. Mình muốn hỏi là trên máy mình có nhất thiết phải cài Linux ko (vì mình dùng Windows) hoặc nếu có thì dùng máy ảo được ko? Và với thằng Xilinx thì mình phải down kernel linux về rồi build đúng ko? Nếu thế thì cần phần mềm gì? Và để nạp nó xuống board thì dùng phần mềm gì?
      Hiện tại mình đọc trên trang này của nó Home - Xilinx Open Source Wiki thì mình down 1 phần mềm gọi là Git Bash, sau đó mình đã clone 2 cái này: linux-xlnx.git Zynq-7000 EPP Linux sources và qemu-xarm.git Zynq-7000 EPP QEMU system model.
      Hiện tại mình vẫn đang mù mờ khoản build và nạp kernel xuống board.
      PS: Hệ thống mình dùng soft processor MicroBlaze

Comment

Câu hỏi của bạn đã gud rùi nhưng mà như đã nói từ trên là mình ko biết trả lời câu hỏi của bạn. Mình cũng chỉ mới học FPGA nên dạo này hay mò lên đây nghe ngóng . Mình cũng hay post câu hỏi nhưng lâu lâu mới có trả lời.

Bạn chịu khó chờ nghe hehe, dạo này khủng hoảng kinh tế mà, mấy anh chị em có kinh nghiệm, có cty chắc cũng đau đầu để "tiếp cận vốn ngân hàng" chứ chưa rảnh trả lời, hehe.

Comment

hix, sinh ra ko hợp thời rồi

Comment

mà thấy câu hỏi của bạn toàn vấn đề khủng. Chắc là bạn đã có kiến thức cơ bản rồi. Thôi tự lực cánh sinh dựa vào sức mình là chính, tranh thủ ngoại lực thôi bạn ạ.

Mà bạn nhúng nhiếc Linux vào FPGA làm gì vậy bạn ? Đang định làm Macbook của VN hả

Comment

đề tài trên trường ấy mà

Comment

Cám ơn Mod nhé.

Thực ra thì ngay từ đầu mình chỉ nghĩ duy nhất tới 1 cách là counter. Nhưng dạo diễn đàn thấy bài của bạn viết về nhật ký FPGA, nhấn mạnh xung clock quan trọng, phải được để riêng ra chứ ko thì sẽ ko ổn định. Sau đó lại thấy bạn Romeo gì đó phán là "ở VN dạy cho sv tạo xung clock bằng counter là sai ngay bước cơ bản của kỹ thuật". Lại ngẫm thấy nếu mà counter được thì chẳng mắc mớ gì mà Altera phải bỏ tới 4 cái PLL vào con Cyclone IV. Cho nên đi hỏi cho nó chắc.

Xài counter, compile cũng ko có critical warning nào liên quan tới clock

Comment

hix, ko có ai giúp mình à

Comment

Về tác giả

Collapse

NghiaLT08 Tìm hiểu thêm về NghiaLT08

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X