Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thiết kế NCO có đầu ra qua bộ lọc fir. bộ lọc fir sử dụng ip core có sẵn trong xillinx ise

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thiết kế NCO có đầu ra qua bộ lọc fir. bộ lọc fir sử dụng ip core có sẵn trong xillinx ise

Các bác giúp cách thiết lập thông số của FIR trên xillinx ise để lọc tín hiệu hình sin tạo ra từ NCO. Và nếu e mô phỏng trên modelsim thì làm thế nào để mô phỏng tín hiệu NCO khi nó đã được lọc bởi FIR.Tức là phải chỉnh code vhdl của nco thế nào khi thêm phần code của fir vào. Thank các bác

Bạn mô phỏng NCO trước đi, xem nó sinh ra tín hiệu gì, hình thù như thế nào ... ghi chuỗi số này vào 1 file
    Download scilab hoặc octave (matlab càng tốt nếu có license) ... về vẽ cái tín hiệu đó ra

Comment

Mình mô phỏng nco tạo ra hình sin nhưng giờ cần phải sử dụng bộ lọc thông thấp bằng cách lấy ip core trong xillinx ise nhưng đến bước thiết lập tham số thì ko biết thiết lập. Bạn giúp mình được ko

Comment

Bạn bị vướng thông số nào? Các thông số nào bạn chưa hiểu?

Comment

Bác có code tạo sin và cách test không. Em mới bắt đầu với FPGA nên đang mù mờ quá

Comment

Nguyên văn bởi dinhtam94 Xem bài viết
            Bác có code tạo sin và cách test không. Em mới bắt đầu với FPGA nên đang mù mờ quá
            Sóng sin trong VHDL tạo ra bằng Look up table.

Bước 1: bạn download matlab hoặc scilab hoặc octave. Bạn chưa biết xài thì tập xài đi, cái này rất hữu dụng. Trong matlab tạo sóng một array sóng sin từ -1 tới 1:
            sin(2*pi*n/K) ... n = 1:K, K là số lượng điểm trên 1 chu kì ...
            Xong bạn scale array của bạn thành số integer, tuỳ bạn muốn dùng bao nhiêu bit, 10 bit thì scale nó với 1024.
            Rồi bạn in ra dãy integer này. Rồi code nó thành ROM trong VHDL.

Bước 2 là viết HDL để đọc ra data từ ROM.

Comment

Về tác giả

Collapse

kakahoang10 Tìm hiểu thêm về kakahoang10

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X