Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[PROJECT] Face Detection on FPGA

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [PROJECT] Face Detection on FPGA

Hi all,

Hiện tại em đang làm khóa luận thực hiện phát hiện khuôn mặt trên FPGA, hướng tiếp cận dựa trên màu da.
    Nhưng hiện tại vẫn còn chưa phần biệt được vùng da không chứa khuôn mặt và vùng da chứa khuôn mặt.
    Mong nhận được hướng xử lý từ mọi người .

Thank all !

Đầu tiên, xin phép hỏi lại là người hướng dẫn khoá luận đã định hướng cho bạn thế nào ?
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
      Đầu tiên, xin phép hỏi lại là người hướng dẫn khoá luận đã định hướng cho bạn thế nào ?
      Hi anh,
      Đầu tiên tụi em cũng tìm hiểu các phương pháp và phân tích xem hướng nào phù hợp để thực hiện trên phần cứng. Sau đó thì đã hiện thực được giải thuật trên matlab mà không sử dụng những function có sẵn.
      Hiện tại còn 1 khó khăn là làm sao để tách vùng da mặt và vùng da khác, cùng với hướng để thực hiện xuống FPGA?

Comment

Khó khăn của bạn cũng là khó khăn chung cho hầu hết tất cả các product thực hiện trên FPGA. Vì nó gồm 2 phần khá riêng biệt là giải thuật và FPGA.
        Mình không có kinh nghiệm gì về nhận diên khuôn mặt nhưng có thể khuyên chung chung là
        - Bạn phải làm và hiểu thật kĩ giải thuật ở matlab (hoặc C hay Python)... vì nó sẽ là "reference" của bạn để bạn kiểm tra code HDL dùng cho FPGA. Bạn có thể in ra kết quả của từng block trong matlab để kiểm tra block tương ứng trên FPGA.
        - Sau khi bạn có "model" trong Matlab (hoăc C hoăc Python) thì bạn cần chuyển giải thuật sang dạng "integer" nếu FPGA của bạn không dùng floating-point.

Phần giải thuật bạn sang các diễn đàn xử lý ảnh và xủ lý số học hỏi thêm.
        Bạn có thể tham khảo trên OpenCV. Hầu hết các code của họ là code mở. Bạn có thể dùng trực tiếp để thực hiện trên FPGA hoặc cải tiến thêm.

Good luck!!

Comment

Nguyên văn bởi jefflieu Xem bài viết
          Khó khăn của bạn cũng là khó khăn chung cho hầu hết tất cả các product thực hiện trên FPGA. Vì nó gồm 2 phần khá riêng biệt là giải thuật và FPGA.
          Mình không có kinh nghiệm gì về nhận diên khuôn mặt nhưng có thể khuyên chung chung là
          - Bạn phải làm và hiểu thật kĩ giải thuật ở matlab (hoặc C hay Python)... vì nó sẽ là "reference" của bạn để bạn kiểm tra code HDL dùng cho FPGA. Bạn có thể in ra kết quả của từng block trong matlab để kiểm tra block tương ứng trên FPGA.
          - Sau khi bạn có "model" trong Matlab (hoăc C hoăc Python) thì bạn cần chuyển giải thuật sang dạng "integer" nếu FPGA của bạn không dùng floating-point.

Phần giải thuật bạn sang các diễn đàn xử lý ảnh và xủ lý số học hỏi thêm.
          Bạn có thể tham khảo trên OpenCV. Hầu hết các code của họ là code mở. Bạn có thể dùng trực tiếp để thực hiện trên FPGA hoặc cải tiến thêm.

Good luck!!
          Thank anh, em sẽ tìm hiểu thêm.

Comment

Về tác giả

Collapse

phadnuy Tìm hiểu thêm về phadnuy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X