Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Can hoi???] xử lý ảnh với KIT DE2 ,ngõ vào là camera

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Can hoi???] xử lý ảnh với KIT DE2 ,ngõ vào là camera

mình đang làm đề tài thu nhận ảnh từ camera (nối vào cổng TV_in trên DE2), tạo khối xử lý ảnh trên FPGA (cycloneII) rồi xuất ra VGA. Ngõ vào TV_in được đưa vào bộ số hóa ADV7181B, tuy nhiên để sử dụng được ADV7181b thi phải cấu hình cho nó thông qua giao thức I2C. bạn nào đã từng sử dụng ADV7181b có thể góp ý được không. tuy có sẵn project DE2_TV là project demo của altera, minh thí nghiệm miết mà hệ thống vẫn chưa chạy được: monitor chi hien len hinh anh nhay lien tuc trong thoi gian rat ngan roi tat man hinh ngay lap tuc,khong ket noi camera voi tv_in nua thi monotor hien len man hinh xanh, ket noi tro lai thi hinh lai nhay va tat rat nhanh minh nghi la co van de o khoi I2C_AV_Config, nhung cung co the xay ra o cho khac. xin y kien cua moi nguoi giup minh voi

ban nguyen cuong oi.ban da giao tiep dc cai WC voi con DE2 chua.neu roi thi chi cho minh voi.minh cung dang lam 1 de tai giong cua ban

Comment

Hiện tượng nháy hình rồi tắt ngay của bạn là do hệ màu của camera xuất ra chưa phù hợp với module DE2_TV của Altera. DE2_TV nhận hệ màu NTSC, còn camera của bạn lại xuất ra PAL. Vì thế sinh ra lỗi. Có hai cách sửa:
      1. Bạn đổi camera khác xuất ra NTSC
      2. Bạn sửa lại module I2C_AV_config trong DE2_TV cho nó nhận hệ màu PAL
      Chúc may mắn

Comment

@uit_ktmt: bác này UIT phải ko, vậy là đồng môn rùi, chắc bác K1 phải ko?
        Chuyện nhỏ như con thỏ,bắt thỏ mới là chuyện lớn!!!

Comment

mình cũng bị y hệt như bạn này, mình chưa kiểm tra nhưng cái camera của mình là của Nhật, mà Nhật thì xài NTSC
          Tiện đây bạn nào làm về đề tài này rồi cho mình hỏi :

wire I2C_SDAT=SDO?1'bz:0 ;

Cái dòng này trong module I2C_controller trong project DE2_TV mình thấy ko hợp lý, SDO là biến đệm của dữ liệu dc truyền ra SDAT ( 24 bit data sẽ dc truyền lần lượt vào SDO sau mỗi xung clock), nếu vậy SDO chỉ có thế =1 hoặc =0, như vậy thì SDAT sẽ luôn luôn = HiZ hoặc = 0, như thế thì dữ liệu đâu thể truyền từ master wa ADV7181 dc ?

Mong các bạn giải đáp giúp mình, thanks all

Comment

UIT
            Mình cũng gặp vấn đề này rồi.Nếu muốn chính sửa I2C_AV_Config thì bạn nên đọc kỹ datasheet của ADV7181,và chỉnh sủa lại các giá trị thanh ghi cho phù hợp với hệ video của minh.Chú ý trong datasheet có các example video config cho ADV7181

Comment

Nguyên văn bởi lupin87 Xem bài viết
              mình cũng bị y hệt như bạn này, mình chưa kiểm tra nhưng cái camera của mình là của Nhật, mà Nhật thì xài NTSC
              Tiện đây bạn nào làm về đề tài này rồi cho mình hỏi :

wire I2C_SDAT=SDO?1'bz:0 ;

Cái dòng này trong module I2C_controller trong project DE2_TV mình thấy ko hợp lý, SDO là biến đệm của dữ liệu dc truyền ra SDAT ( 24 bit data sẽ dc truyền lần lượt vào SDO sau mỗi xung clock), nếu vậy SDO chỉ có thế =1 hoặc =0, như vậy thì SDAT sẽ luôn luôn = HiZ hoặc = 0, như thế thì dữ liệu đâu thể truyền từ master wa ADV7181 dc ?

Mong các bạn giải đáp giúp mình, thanks all
              Không biết có giải đáp được thắc mắc của bạn hay không, nhưng SDA/SCL được nối với pull-up resistor, nên bình thường giá trị của nó là '1'. Chỉ khi SDO = '0' thì SDA mới bị pull-down thành '0'.

Comment

bạn nguyenvcuong cho mình hỏi :mình đang làm về "Trình chiếu hình ảnh từ bộ nhớ SD Card lên monitor, sử dụng IP NiosII" theo như mình thấy thì cũng gần giống của bạn, nhưng bạn đã xuất ra dc màn hình thì tốt hơn mình rất nhiều, mình hiện giờ vẫn chưa biết gì về vấn đề này cả , bạn có thể hướng dẫn mình 1 ít dc không ?

Comment

Mình cũng đang làm đề tài dùng camera trên kit de2, sau đó đưa hình ảnh lên vga.Các bạn cho mình hỏi làm sao để gán chân cho TD_CLK trong code DE2_TVbox khi nạp lên kit ?

Comment

À, với cho mình hỏi dùng loại camera chuẩn tín hiệu ra NTSC như thế nào thì có thể phù hợp với con adv7181 trên kit de2.mình đang cần biết gấp lắm ! Các bạn chỉ giùm, mình biết ơn nhiều lắm!

Comment

Mình đã tìm được câu trả lời : Chân TD_CLOCK đã được gán chân thủ công trong project DE2_TV.file gán chân cho kit de2 do có phân biệt 2 đời kit de2 khác nhau(cùng là DE2 chứ không phải DE2 _70) :
                      +một loại chân TD_CLOCK (lấy từ chân LLC của chip Adv 7181b) đã được đồng bộ với xung clock 27 Mhz trên kit nên file gán chân không có chân TD_CLCK
                      +loại còn lại 2 chân này không đồng bộ .
                      Mà file gán chân do altera cung cấp là loại không có gán TD_CLCK
                      Các bạn chú ý khi sử dụng code của CD kèm theo board cho phù hợp với kit de2 của mình..

Comment

hay qua,minh cung dang lam de tai nay. Cac ban cho minh hoi neu minh co san code xu li anh viet bang C# thi chuyen vao CuClone II se nhu the nao
                        |

Comment

Mình cũng đang làm đề tài về xử lý ảnh trên FPGA. Mình đang định mua board de2 + module TFT-LCD + module camera. Ai có thì để lại, riêng mỗi module cũng được.

Comment

Có ai đang còn làm đề tài này ko vậy nhỉ!!!

Comment

Fpga

Nguyên văn bởi goneboy Xem bài viết
                              Có ai đang còn làm đề tài này ko vậy nhỉ!!!
                              Cần tìm người cho project xử lý ảnh trên FPGA tại Hà nội. Bạn nào có thể tham gia cho tôi địa chỉ liên lạc nhé.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenvcuong Tìm hiểu thêm về nguyenvcuong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X