Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi về bộ đệm vòng trong vhdl

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• hỏi về bộ đệm vòng trong vhdl

em đang định sử dụng cái bộ đệm vòng này, ý tưởng của em là thế này em dùng 1 ram có dung lượng do mình chọn, sau đó em có đọc thônt in về bộ đệm vòng trên wiki thì có 1 phương pháp để tránh hiện tượng khi 2 con trỏ cùng trỏ vào 1 vị trí đó là sử dụng 1 offset,mỗi khi ghi data vào (viết vào) bộ đệm thì offset tăng thêm 1 ( tăng đến bao nhiêu là do mình) và khi ghi ra (đọc ra) thì giảm đi 1, vậy em có thể gán 1 con trỏ cho phần address trên ram sau đó thực hiện các bước như trên không, xin cám ơn các bác
    PS: em thấy cũng hơi là vì single RAM trong fpga thì phần address cũng thực hiện chức năng tăng giảm tương tự, không biết là em đọc tài liệu bị nhầm lẫn gì không nhỉ

Single RAM trong FPGA, address ko tự tăng giảm ... address input dùng để truy xuât ngẫu nhiên (random access) ...
    Để thực hiện bộ đêm vòng của bạn cần dual-port ram và 2 con trỏ:
    - write pointer (bên ghi)
    - read pointer (bên đọc)
    Và biến offset của bạn nói (biến offset chẳng qua là khoảng cách giũa 2 con trỏ, hay số lượng data đang có trong buffer)
    offset=0: trống
    offset=size: đầy

Comment

em thấy trên mạng có sử dụng single ram và 1 port address cho cả ghi và đọc, vậy có thể dc không, vì code này viết trên quartus II nền em không thể mô phỏng đc

Comment

Về tác giả

Collapse

boyzzun Tìm hiểu thêm về boyzzun

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X