Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xử lí âm thanh(nén mp3) trong DE2 board(dùng SOPC)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xử lí âm thanh(nén mp3) trong DE2 board(dùng SOPC)

chào các bạn!!

hiện mình đang xây dựng hệ thống SOPC trên board DE2 để chuyển đổi âm thanh từ file WAV sang mp3 với sourcecode có sẵn.

các bạn có quan tâm thì cùng thảo luận nhe.
    HƯỚNG LÀM CỦA MÌNH NHƯ SAU
    1. cấu hình SOPC cho phù hợp với yêu cầu: lấy dữ liệu (file WAV) từ USB rồi xử lí thành file mp3 lưu trở lại USB.
    2. Dùng sourcecode nén mp3(file .C có sẵn trên mạng) chỉnh sửa cho phù hợp với yêu cầu) nạp vào DE2

KHông biết ý tưởng mình như vậy đúng không các bạn??????????????????????????
    Last edited by vdtin55; 27-08-2010, 12:43.

Mình không biết bạn dùng DE2 ở đây có cái lợi gì?
    - Nếu mục đích là học MP3 codec thì viết trên PC cho khỏe, khỏi phải setup những cái linh tinh trên DE2 (USB/filesystem ..)
    - Còn nếu học về hệ thống nhúng thì mình nghĩ 1 cái board chuyên về hệ thống nhúng thì tốt hơn (again, khỏi phải set-up những thứ linh tinh không cần thiết)
    - Còn nếu học hệ thống nhúng trên FPGA thì bắt đầu bằng CPU+UART+timer ... sau đó thêm RAM, tạo filesystem trên RAM ... sau đó USB interface ... có loáng thoáng thấy SOPC hỗ trợ USB nhưng chưa xài bao giờ ... bạn làm thì post lên vài khái niệm hoặc thất bại gạp phải cho mọi người học hỏi

Goodluck

Comment

Mình muốn tìm hiểu về hệ thống nhúng trên FPGA nên mới sử dụng sourcecode C có sẵn rồi cấu hình hệ thống nhúng cho phù hợp. Sau đó dùng Nios IDE để nạp biên dịch sourcecose C rồi nạp vào hệ thống.
      Không biết như vậy có khả thi không bạn??
      hiên mình đang làm thử. chưa biết được không nữa.

Comment

1. cấu hình SOPC cho phù hợp với yêu cầu: lấy dữ liệu (file WAV) từ USB rồi xử lí thành file mp3 lưu trở lại USB.
        2. Dùng sourcecode nén mp3(file .C có sẵn trên mạng) chỉnh sửa cho phù hợp với yêu cầu) nạp vào DE2
        mình nghĩ không đơn giản như thế đâu.có một số cái khó ở đây mình cần nhắc bạn:
        1. giao tiếp USB: có cái IP trong SOPC (quartus 10) cung cấp là DE2-PC (PC=host) còn để làm như bạn thì DE2 phải đóng vai trò là host. viết cái controller cho USB để setup cái này thì đau đầu đấy nhé. mình nghĩ chắc phải dùng tới uClinux làm hệ điều hành, chứ làm cái này không hệ điều hành để xử lý dữ liệu thì thấy hơi phiêu à nha...hix
        2. cái sourcecode trên mạng của bạn viết trên PC, nếu nó sử dụng những thư viện mà soft cpu de2 không hổ trợ thì nạp xuống NIOS coi như "nước đổ đầu vịt".
        mà như mình thấy, công việc chuyển đổi định dạng của bạn thực hiện hoàn toàn code phần mềm, vậy thì vẫn không có gì hay ho hơn thực hiện trên PC. nếu bạn tạo ra IP phần cứng chuyển đổi định dạng để add vào hệ thống thì mình thấy nó mới có ý nghĩa.

Comment

cám ơn bạn nhiều lắm!
          vậy nếu mình không dùng giao tiếp úb, mà mình dùng microin thu dữ liệu trực tiếp vào rồi xử lí thành file .mp3 lưu vào SDRAM thì liệu có khả thi hơn không bạn????????????????
          mong mọi người chỉ giáo thêm!!! mình chỉ mới tìm hiểu lĩnh vực này không lâu, nên tay nghề còn yếu lắm!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

cái này thì khả thi hơn nhiều, vấn đề lúc nãy "chỉ là" tạo ra bộ MP3Coder (mã hoá MP3) cũng như ở trên mình nói, làm phần cứng mới ý nghĩa, mã hoá bằng code mềm thì chả còn gì để nói. bạn nên tìm hiểu thêm về cách thu thập dữ liệu qua micro nha, cái này mình ko rành cho lắm nên không dám "phan bừa"...

Comment

Bạn ơi!
              có phải ý bạn là mình nên thiết kế băng VHDL or Verilog không?
              bạn có thể chỉ giáo cho mình thêm cách làm phần cứng không. mình còn yếu về vấn đề này lắm.
              Bạn cho mình tài liệu tham khảo cũng được!!!
              Cảm ơn bạn!!

Comment

Chào jefflieu!

tại mình muốn tìm hiểu về lĩnh vực FPGA và SOPC nên mới thực hiện như vậy.
                Có ij mong bạn chỉ giáo thêm!!

Comment

Lĩnh vực FPGA và SOPC cũng không giống nhau lắm.
                  SOPC khá hữu ích trong việc học hỏi về hệ thống nhúng ... bằng cách bắt đầu cấu hình hệ thống phần cứng của bạn từ đầu.
                  Nghĩa là thay vì trên một hệ thống nhúng có sẵn, người ta sẽ kết nối các ngoại vi và phân chia vùng nhớ, thì với SOPC, bạn có thể thiết kế hệ thống nhúng của bạn tùy thích.
                  Nếu bạn muốn học hệ thống nhúng trên FPGA thì không nên dùng code MP3, rườm rà ... khi bạn thành thạo SOPC và hệ thống nhúng rồi thì code gì chạy cũng được.
                  SOPC là một công cụ để bạn cấu hình hệ thống phức tạp gồm CPU, RAM, BUS và các ngoại vi ... đơn giản hóa/ tự động hóa quá trình thiết kế. Hệ thống nhúng đơn giản nhất gồm CPU, RAM và clock. Nhưng nếu vậy thì không biết nó có đang chạy hay không, có thêm cổng serial hoặc vài con LED để nhấp nháy thì tốt.

Comment

Đúng là như vậy. Nhưng khổ nổi đây là đề tài Luận văn tốt nghiệp của vdtin55.
                    Theo mình bạn nên tham khảo các đề tài luận văn của khóa trước. Rồi bắt đầu làm từng bước một như anh jefflieu đã khuyên.
                    Chúc thành công.

Comment

cảm ơn phuongnhoc!!
                      nhưng ở đại học Cần Thơ vấn đề này còn mới lắm. Chỉ mới có board gần đây thôi,nên chưa có ai làm trên board này hết.hihixhix

Comment

Về tác giả

Collapse

vdtin55 Tìm hiểu thêm về vdtin55

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X