Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Giúp đỡ] Truyền 1 file bất kỳ từ máy tính xuống kit Spartan 6 bằng JTAG UART

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Giúp đỡ] Truyền 1 file bất kỳ từ máy tính xuống kit Spartan 6 bằng JTAG UART

Hiện nay mình đang làm một dự án thực hiện trên kit spartan 6 (altys board , digilent ) của xilinx,các modult trên spartan đã xong nhưng còn phần quan trọng nhất là phần truyền dữ liệu từ pc xuống kit thì chưa thực hiện được Mình cũng đã tham khảo trên mạng nhưng chưa tìm thấy tài liệu nào cụ thể cả Mình sử dụng Xilinx Platform Studio (XPS) 12.3
    Nếu bác nào đã từng làm trên kit này rồi thì có thể hướng dẫn e được k ạ.thanks các bác trước
    Y!H : changtraicao_thuong90
    Last edited by tungds; 22-11-2011, 21:48.

mình chưa làm nhưng có ý tưởng này : có thể dùng VB để viết chương trình giao tiếp cổng COM cho giao tiếp với Bo mạch, trong bo bạn cũng viết code để giao tiếp là dc mà. các code giao tiếp cổng COM trên mạng rất nhiều

Comment

Tôi chưa sử dụng kit spartan 6, nhưng với XPS bạn có thể nhúng vào spartan một khối điều khiển giao tiếp RS232 (Transmit & Receive) và một vi điều khiển MicroBlaze. MicroBlaze sẽ trao đổi dữ liệu với PC thông qua khối điều khiển RS232 , đồng thời nó có thể điều khiển đồng bộ các module khác trong spartan. Ngoài ra bạn có thể viết chương trình chạy trên MicroBlaze bằng ngôn ngữ C và debug bằng XPS.

Comment

Trên PC dùng Hyperterminal/ teraterm ...

Comment

bạn có thể cho mình hỏi cách điều khiển dữ liệu lúc truyền xuống được k, mình cũng đã sử dụng hyperterminal nhưng lúc sử dụng cái transfer 1 file của nó thì chả bít nó lưu vào đâu hay đã truyền được hay chưa

Comment

truyền tranfer 1 file là nó cứ truyền từng bye 1 thôi, hết file thì thôi. Bạn nên có phần nhận và lưu dữ liệu dưới board
            Last edited by bcvt; 24-12-2011, 12:43.

Comment

Nếu dùng hyper để truyền dữ liệu qua Uart thì trên microblaze bạn phải có phần code chờ nhận dữ liệu hoặc sử dụng ngắt uart, nhận đựoc từng byte dữ liệu rồi lưu vào vị trí nào đó trong RAM. Nếu dữ liệu nhiều có thể bạn có thể truyền qua ethernet nhìn cho chuyên nghiệp. Sử dụng lwip và example về udp echo server của xilinx. 1 cách nữa là dùng xmd down load trực tiếp dữ liệu xuống RAM(cách này mình chưa thử nhưng thấy trong ứng dụng webserver ngừoi ta dùng để tải dữ liệu web xuống ram, chắc là được, dùng lệnh dow -data).

Comment

Về tác giả

Collapse

tungds Tìm hiểu thêm về tungds

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X