Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi: cách tạo dao động sin

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Hay xem ky de muc thao luan !

Hay xem ky de muc thao luan !
    Troi ko so dat ko so chi so minh ko biet so

Comment

Gửi anh Kesitinh:
      1 link ve mach lọc thông dải, sở trường của anh đây:
      KST:http://dientuvietnam.net/board/showthread.php?t=1361
      3 link ve box can giai dap, nhờ anh KST giúp:
      http://dientuvietnam.net/board/showthread.php?t=1346
      http://dientuvietnam.net/board/showthread.php?t=1348
      http://dientuvietnam.net/board/showthread.php?t=1350
      Một số vấn đề anh KST vẫn chưa giải đáp 3T:
      http://dientuvietnam.net/board/showt...0913#post10913
      http://dientuvietnam.net/board/showthread.php?t=128
      http://dientuvietnam.net/board/showthread.php?t=485
      http://dientuvietnam.net/board/showt...=2684#post2684

Comment

Thêm ý nữa:
        Không phải tất cả ý anh Kesitinh đều sai cả, nhưng do một số vấn đề khiến người ta hiểu nhầm anh:
        1-Chữ anh ko dấu, văn lủng củng khiến người ta rất khó hiểu.
        2-Anh nói ko đầu đuôi, lại ko muốn nói hết, có ý giấu nghề. Như vậy khiến người ta ko hiểu ý anh nói gì, anh lại áp đặt là "Ngu dốt+nhiệt tinh...". Nhưng anh ko biết là những cái anh có ý giấu nghề thì lại những rất cơ bản. Giấu nghề thì nên giấu cái giá trị hơn.
        Ví dụ:anh cứ quanh co đoạn dùng OPAMP, anh nói thẳng ra là phải lựa chọn linh kiện phù hợp với yêu cầu bài toán. 1Mhz thì cần chọn OPAMP đáp ứng được giải tần đó để ko bị suy hao. Hay cách khác có thể dùng mạch bù tại các tần số cao để hệ số khuếch đại bằng phẳng toàn bộ dải từ 1K--1MHZ.
        Hình sau là ví dụ cho TL084, ko đáp ứng được dải tần 1K--1Mhz bằng phẳng.Bởi thế có 2 cách có thể áp dụng:
        1-Làm mạch bù tần số cao, để dải thông 1K-1Mhz có bằng phẳng(hơi phức tạp).
        2-Chọn OPAMP khác(đường đỏ là yêu cầu mong muốn)

Comment

Tai ha chua tung dau nghe ai bao gio ca, neu ko thi tai ha ko di huong da SV lam gi ca ? Tai ha cung nhu nheu anh em # tren dien dan nay deu xuat phat tu SV ma ra ca nen cung rat hieu mot dieu la anh em SV minh con ngheo, dieu kien thuc hanh it nen gap nhieu han che nhung nhung kien thuc goi la co ban thi tai ha ko the noi lai nua, SGK da co roi neu tai ha cu nhac di nhac lai may kien thuc do thi SV den lop de lam gi nhi ?
          Nhung bai viet kia tai ha xin mien tra loi vi nhu the thi mat nhieu thoi gio qua, neu duoc thi den mot buoi offline nao do tai ha xin tra loi. Neu co dieu kien ranh roi thi moi anh em tren dien dan toi chu nhat nay di uong nuoc voi tai ha - do la Sn cua tai ha, dia chi thi xin lien he voi Mod Vu Tri Cong de co duoc. (neu di thi dung mua qua cap gi cho tai ha ca, gap nhau uong nuoc noi chuyen la quy roi !)
          tai ha viet ko dau quen roi va tai ha van dot vo cung dat nen cac ha thay kho hieu la phai thoi nhung xin cho tai ha ko thay doi vi do la thoi quen cua tai ha roi, bay gio ma sua thi kho lam.
          Goi TTT: Tai ha ko biet do la girl vay nen moi noi vay nhung theo thien y cua tai ha thi khi lam viec quan trong nhat la duong loi suy nghi, vay nen neu duoc thi xin hay dung dan dat cac thao luan di vao huong it co loi.
          Thank ! Good luck for everybody !
          Troi ko so dat ko so chi so minh ko biet so

Comment

Trong khoa học, trong các lĩnh vực đòi hỏi tư duy, con gái hay trai đều ko có sự phân biệt. Nên anh ko phải suy nghĩ tới vấn đề em là con gái trong khi tranh luận.

Còn kiến thức cơ bản: bài toán nào mà chẳng phải vận dụng kiến thức cơ bản. Đưa một mạch điện có độ phức tạp(cũng từ kiến thức cơ bản cả), liệu anh có phân tích được ko?

Comment

Có một cách đơn giản để tạo dao động hình sine là dùng một bộ đếm và mạng điện trở hình thang.Đầu vào bộ đếm là xung vuông , đầu ra của các chân song song nối vào DAC kiểu mạng điện trở. Nếu bạn cần mạch thì có thể nhắn lại cho mình
              mail hanbobo@yahoo.com
              Cũ người mới ta!

Comment

mail : phanbobo@yahoo.com (lúc nãy ghi nhầm)
                Cũ người mới ta!

Comment

Nguyên văn bởi phanbobo
                  Có một cách đơn giản để tạo dao động hình sine là dùng một bộ đếm và mạng điện trở hình thang.Đầu vào bộ đếm là xung vuông , đầu ra của các chân song song nối vào DAC kiểu mạng điện trở. Nếu bạn cần mạch thì có thể nhắn lại cho mình
                  mail : phanbobo@yahoo.com
                  Anh Phanbobo ới, anh post sơ đồ lên đây, em phản biện mạch của anh, xem thử có tìm được lỗi và có thể tối ưu hơn không. Em là vua phát hiện lỗi và bắt bẻ đó. Hihi...

Comment

ko post cho người không cần. Mất nhiều thời gian lắm. Cần thì gửi yêu cầu vào mail tôi sẽ gủi cho!OK?
                    Cũ người mới ta!

Comment

Hihi.. sợ em tìm được lỗi rồi à?Nên anhko dám post lên đây.

Comment

Không phải!Cơ bản là anh không nhờ em tìm lỗi trong sơ đồ. Anh chỉ muốn giúp người cần giúp giải quyết được vấn đề thôi.Em và mọi người không giúp người ta thì anh phải giúp chứ?
                        Cũ người mới ta!

Comment

Nguyên văn bởi Kesitinh
                          Theo thien y cua tai ha thi cho du la DAC theo phuong phap PWM di chang nua thi no cung la cach dung bo chuyen doi tan so dien ap ma thoi
                          Thêm một câu hỏi:
                          DAC theo kiểu PWM(lối ra PWM cho vào bộ lọc thông thấp) có phải là cách chuyển đổi tần số-điện áp(VFC:FVC) không? câu này đúng hay sai?

Phân tích: sai kiến thức cơ bản. DAC kiểu PWM: tần số thường cố định, thay đổi độ rộng xung, điện áp lối ra cuối cùng (sau bộ lọc) thay đổi.

Bộ chuyển đổi tần số điện áp: thay đổi tần số thì thay đổi điện áp.

Đây là hai phương pháp DAC khác nhau.

Comment

Nguyên văn bởi thaithutrang
                            Trong khoa học, trong các lĩnh vực đòi hỏi tư duy, con gái hay trai đều ko có sự phân biệt. Nên anh ko phải suy nghĩ tới vấn đề em là con gái trong khi tranh luận.
                            Chào các bạn, tớ cũng vừa mới chân ướt chân ráo lọ mọ vào trang này thôi, nhưng nghe mọi người cãi nhau cũng thấy vui vui. Tớ ủng hộ quan điểm của bạn thaithutrang đó.
                            Còn về vấn đề tạo sóng sin trên PSoC, hồi trước mình cũng đã có lần làm về vấn đề này nên mạo muội đóng góp vài ý kiến cho vui:
                            1. Tạo sóng sin bằng cách sử dụng DAC: trong PSoC, theo mình được biết, loại DAC nhanh lắm cũng phải mất vài chục us để có một kết quả ra ổn định. Thêm nữa, trong khoảng thời gian đó, phần mềm còn phải liên tục tra bảng để xuất kết quả ra. Nếu tính toán một cách sơ bộ thì theo cách này, chúng ta chỉ có thể tạo ra tần số (dạng gần sin ) đến 5k là cùng thôi.
                            2. Tạo sóng sin bằng cách sử dụng PWM và bộ lọc thông giải: Ý tưởng của phương pháp là sử dụng PWM để chia tần số 24/48MHz ra thành xung vuông có tần số thích hợp, sau đó sử dụng bộ lọc để lọc bỏ các tần số hài bậc thấp và bậc cao, chỉ giữ lại hài bậc 1. Phương pháp này có ưu điểm là gần như không phải can thiệp đến bộ phát xung trên phần mềm, và đường cong của tín hiệu ra khá trơn (tớ đã kiểm chứng trên Oscillo với tần số ra là 5k). Nhưng nhược điểm là việc hiệu chỉnh các tham số của bộ lọc thông giải khá phức tạp khi muốn thay đổi tần số trung tâm. Nếu bạn nào đó muốn làm theo hướng này, theo mình nghĩ nên thử và gom các bộ tham số đối với các tần số khác nhau lại thành một bảng. Khi cần thay đổi tần số chỉ cần áp nguyên bộ tham số đó vào thôi..... Tuy nhiên, nếu muốn tạo sóng sin tới 1M trên PSoC theo tớ nghĩ là không thể được. Nếu bạn nào làm được thì cho tớ xin cái email để tham khảo với nhé.

Comment

Hình như mấy cái mạch tạo dao động kiểu LC, xoay pha đều ra sin cả đấy hay sao ấy nhẩy, tớ thấy trong quyển kỹ thuật mạch của cô Phạm Minh Hà đều chạy được đấy. Các mạch đấy dao động OK đấy đúng không? tớ cũng làm thử một vài mạch cũng thấy chạy được. Mà còn lên được vài chục MHz nữa, mọi người xem xem nhé...

Comment

tat nhien la ko dai den tan so cao nhu the
                                nhung co the luu cac gia tri hinh sin sau do xuat ra theo thoi gian qua bo d/a la dc

Comment

Về tác giả

Collapse

standby Tìm hiểu thêm về standby

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X