Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hỏi: cách tạo dao động sin

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Anh muốn trơn tuyệt đối? hệ thống của anh dùng cần đến như vậy a?em chưa nghe ai nói một hệ thống nào cần trơn tuyệt đối cả? vậy số hóa để làm gì? anh lọc đến bao nhiêu để nó trơn tuyệt đối? phân tích phổ tín hiệu lối ra chỉ có 1 hình sin duy nhất?

Comment

Có một số hệ thống cần đường sin tốt, để dùng cho một số máy đặc biệt. Một số bài báo nghiên cứu về cái này gọi là true sin signal, đây là vấn đề cần thiết đó em.
      Falleaf
      Công ty TNHH Thương mại và Giao nhận R&P
      58/57 Nguyễn Minh Hoàng - Phường 12 - Quận Tân Bình - TP.HCM
      mail@falleaf.net - VP: (04) 36408561 - (08) 38119870

Comment

Vậy chắc anh KST cũng nằm trong top nhà khoa học đó?Hihi... chúc mừng anh KST

Comment

Troi dat, mot ti li luan con con thi can gi phai vay. Khi ta DAC tuc la tai thoi diem t1 ta xuat ra so BCD (the hien o bien do dien ap) sau do den thoi diem t2 nao do ta lai xuat ra so BCD thu 2 va cua the ma ta tao ra duoc cac dang song nhu ta mong muon nhung ban chat cac he thong so la roi rac ko lien tuc nen dang song ra cua ta chi la dang xung bac thang chu ko the tao ra dang song tron nhat la voi cac dang tin hieu nhu sin nen can thiet phai co mach loc o ngoai de phu tro lam tron (lien tuc hoa) dang song cua ta nhung vi UD do can co mot bang thong tuong doi lon, co 1 MHz thi viec thiet ke các mach loc nhu the la ko de mot chut nao ca.
          Cac ha la cao nhan ve linh vuc nao thi tai ha chua duoc biet nhung neu nhu nhung gi cac ha phat bieu vua roi thi tai ha thay dieu do rat nghiem dung voi cong thuc dau tien tai ha duoc hoc ve dien tu:
          Su nhiet tinh + thieu hieu biet = pha hoai Cac ha dang pha hoai duong loi hoac suy nghi cua cac ban sinh vien tren dien dan do.
          Troi ko so dat ko so chi so minh ko biet so

Comment

Em vừa tìm đọc lại các bài của anh, thấy ko một bài nào gọi là đáng để em học hỏi cả. Thật đấy.
            Còn chỉ nói cho đã tức thì em ko dùng cách đó để nói chuyện với anh. Hãy trích dẫn những điều em nói sai nào? hi vọng là anh đủ trình độ

Comment

Nguyên văn bởi Kesitinh
              Troi dat, mot ti li luan con con thi can gi phai vay. Khi ta DAC tuc la tai thoi diem t1 ta xuat ra so BCD (the hien o bien do dien ap) sau do den thoi diem t2 nao do ta lai xuat ra so BCD thu 2 va cua the ma ta tao ra duoc cac dang song nhu ta mong muon nhung ban chat cac he thong so la roi rac ko lien tuc nen dang song ra cua ta chi la dang xung bac thang chu ko the tao ra dang song tron nhat la voi cac dang tin hieu nhu sin nen can thiet phai co mach loc o ngoai de phu tro lam tron (lien tuc hoa) dang song cua ta nhung vi UD do can co mot bang thong tuong doi lon, co 1 MHz thi viec thiet ke các mach loc nhu the la ko de mot chut nao ca.
              Cac ha la cao nhan ve linh vuc nao thi tai ha chua duoc biet nhung neu nhu nhung gi cac ha phat bieu vua roi thi tai ha thay dieu do rat nghiem dung voi cong thuc dau tien tai ha duoc hoc ve dien tu:
              Su nhiet tinh + thieu hieu biet = pha hoai Cac ha dang pha hoai duong loi hoac suy nghi cua cac ban sinh vien tren dien dan do.
              Ha ha.. bác này chân ướt chân ráo đã nói vậy rồi. Đã ko ít chàng trai thấy phận liễu yếu ớt của nữ hiệp 3T vội buông lời phán xét và tất cả đều ôm hận quay về tu luyện tiếp công lực. Ít nhất là N chàng, nay có thể là N+1 chàng nữa rồi.Ha ha...
              Tại hạ đọc kỹ thấy 3T nói đều có lý, bác kst trích dẫn đoạn nào đó bác cho là sai được ko? còn em thì nghĩ là bác đọc kỹ lại và xin lỗi 3T đi. Do đọc ko kỹ chứ chắc cũng ko có vấn đề gì thôi.
              Còn về vấn đề bậc mạch lọc thì dùng PSoC có đạt được ko? bác AFH hay Winter cho ý kiến?
              -------------------

Comment

!

Thi ra 3T la dan ba con gai, Tai ha ko can ai hoc tai ha cai gi ca.
                DAC co 2 phuong phap nhung du la phuong phap nao di chang nua cung la su dung mang dien tro cau thanh ma thoi vi the ma dang song dau ra sau khi DAC se la

- -
                - - - -
                - - - -
                - - - -
                - -
                Cac ha co thay dang song dau ra la dang bac thang ko vay ?Di nhien la se can mot cai goi la mach loc chet tiet de lam tron (lien tuc hoa) no la duong nhien. Cai nay cac ha co the quan sat o dau ra cua con DAC 0808 va cung vi the ma dau ra cua con DAC0808 se co mot con opAm lam mach loc tich cuc loc tin hieu cho tron phang. Co the trong PSoC co tich hop san mach loc nao do nhung de DAC 12 bit chang han va co mot mach loc bang thong rong den 1 MHz thi theo thien y cua tai ha that kho ma co the dat duoc den dieu nay. Neu co lap mach roi o ngoai thi con opAm cung phai su dung tot chu neu chi su dung LM324 hay TL084, OP07,. . . . cung ko dat duoc dieu nay.
                BA a, tai sao toi ko upload duoc vay ??? Toi bam vao "Tai file tu may"
                Last edited by Kesitinh; 07-02-2006, 09:47. Lý do: Reply

Comment

Hihi... đâu có chỉ như vậy. Một DAC khá thông dụng đó là DAC kiểu PWM đó thôi. Mà phương pháo này người ta đâu có dùng tới mạng điện trở gì đâu. Phân tích phổ tín hiệu nó sẽ có 2 thành phần: DA & AC, dùng mạch lọc thông thấp tách phần AC thì sẽ còn DC. Khi thay đổi tỷ lệ độ rộng thì thành phần DC thay đổi. Đây cũng là một phương pháp DAC thông dụng đó.

Còn việc dùng mạch lọc thông thấp để san phẳng tín hiệu thì đương nhiên phải cần. Nếu anh có nhã ý tìm hiểu, sắp tới em sẽ post vài mạch bậc N để anh tính toán nếu anh thấy có hứng. Tính toán mấy mạch này đến nơi đến chốn chắc là sở trường của anh?

Anh post lên ảnh thì ảnh phải là ảnh nén(GIF,JPEF...) kích thước <=600*700, còn file thì phải la file nén dung lượng bé hơn 256kb

Comment

Góp ý với anh: Một vấn đề nữa là anh dùng DAC0808 mà thiết kế bậc lọc thật cao thì hơi sai đó.Anh hiểu kỹ điều em nói ko nhỉ?

Comment

Ha ha.. thôi 3T tha cho bác KST, mắt bác ấy kèm nhèm, đọc ko kỹ.
                      DAC 8 bit,đằng sau nó có một mạch lọc thông thấp bậc vừa đủ, linh kiện chất lượng vừa đủ là được. Không ai lại dùng phía sau một mạch lọc bậc thật cao, linh kiện thật tốt để làm gì cả.Bởi có bậc 100000, linh kiện OPAM dẫu có tốt đến mấy có chuyên dụng đến mấy thì nó cũng không hơn không kém là làm trơn tín hiệu thôi. Rút cục nó chỉ là DAC 8 bit, dù có trơn nữa cũng chỉ 8 bit, mà cái sai số 8 bit này lớn hơn nhiều so với các vấn đề khác. Giống như một cô gái thân hình xấu xí, "mặc quần áo bó" thì dẫu đẹp tới đâu, tốt tới đâu thì vẫn không thể thay đổi được thực tế là các đường cong không mấy đẹp đẽ của mình, và vẫn không thể lấy được chồng. Giải pháp tốt hơn là đi tập thẩm mỹ(tăng độ phân giải DAC lên 12 bit...)

Comment

Theo thien y cua tai ha thi cho du la DAC theo phuong phap PWM di chang nua thi no cung la cach dung bo chuyen doi tan so dien ap ma thoi nhung no cung chi la hinh thuc khac ma thoi, luc do dau vao thay vi toi ap so lieu BCD vao theo kieu song song thi bay gio toi se dua vao mot xung co do rong la gi do nhung ban chat dau ra thi van se nhan vao mot gia tri dien ap tuong ung voi cai so lieu o dau vao. Vơi 1 con VDK noi chung thi tai thoi diem t1 toi dua vao so lieu d1 thi toi se co gia tri dien ap ra la V1 va den thoi diem t2 toi dua ra so lieu à thi se nhan duoc gia tri V2, . . . . Tap hop cac gia tri Vi (i = 1 . . . N) la tap gia tri cua DAC. Day la tap cac phan tu roi rac nen de tao ra song Sin chang han thi can phai co cac mach loc de lam tron tin hieu.
                        Ko phai DAC 8 bit hay 12 bit quyet dinh den mach loc ma chinh la bang thong cua bo loc quyet dinh den thu #. Khong phai loc bac 100000 la tot hon trong truong hop nay ma la do yeu cau cua de bai muon tao ra song Sin dai tan 1KHz den 1 MHz thi DAC se can co toc do cao hon rat nhieu dai thong do dan toi can co mach hop ly. Moi mot bo loc co rat nhieu thong so # nhau nhung trong do tham so hay nhac den nhat chinh la dai thong - dai chan cua bo loc ma dai nay ko han chi do linh kien ma con do cach mac (so do). Hay thu tuong tuong xem neu ta can mot bo loc nhu yc tren thi it cung co khoang 10 MHz thong dai.
                        TTT su dung DAC theo pp PWM de tao ra song sin thi cang dang toi hon vi DAC theo phuong phap nay ko bao gio dat duoc toc do cao ca. Neu dau ra tin hieu cu 1 us thay doi 1 lan thi do rong xung cua tin hieu dau vao se can la bao nhieu ???

Comment

Bác có nói nữa cũng không thoát khỏi một thực tế bác cù nhầy, sai mấy vấn đề:
                          Trích nguyên văn KST
                          DAC co 2 phuong phap nhung du la phuong phap nao di chang nua cung la su dung mang dien tro cau thanh ma thoi
                          1-Bác nói DAC loại nào cũng dùng mạng điện trở--->PWM ko cần mạng điện trở: nó chỉ là mạch đếm có so sánh(độ rộng xung) + mạch lọc RC--->bác sai.
                          2-Bác nói "LM324 hay TL084, OP07,. " ko đạt được tiêu chí lọc cũng sai nốt nếu bác chỉ dùng DAC 8 bit như trên.
                          Khó khăn lắm tui mới đọc được chữ không dấu của bác. Bác thử nói kỹ và đưa một ví dụ mạch lọc xem sao. Bác gõ không dấu đoạn đó, văn lủng củng khiến mọi người càng khó hiểu hơn. Tui sợ bác sai nốt
                          Bác gõ telex ấy, ví dụ chữ:
                          -ô thì bác gõ là "oo"
                          -dấu sắc thì gõ "s"
                          .....

Comment

hay xem ki, toi ko noi la: "PWM ko cần mạng điện trở: nó chỉ là mạch đếm có so sánh(độ rộng xung) + mạch lọc RC" ma chi noi la: "DAC theo phuong phap PWM di chang nua thi no cung la cach dung bo chuyen doi tan so dien ap" --> Khang dinh toi sai la dung hay sai ???
                            DAC co may phuong phap thi hay tham khao theo tai lieu Ky thuat mach dien tu - Pham Minh Ha thi biet, PWM thuc chat la cai gi thi cac ha biet hon toi nhieu ???
                            Hay xem ki dau de bai toan la muon tao bo song sin 1KHz den 1 MHz va toi cung TTT thao luan ve cach dung pp su dung DAC, vay neu tao ra song sin 1 MHz theo cach do thi neu toi sai vay cac ha hay thuc hien cho toi mot bo loc thong dai nhu tren (1 MHz) thu xem la co duoc ko Boi vi ban than linh kien chuan LM324 chang han thi tai tan so 1 MHz se co he so suy hao 3 dB va con do meo tin hieu . . . . (trich datasheet) chu dung noi la de tao ra song sin 1 MHz theo phuong phap tren thi can bo loc bang thong co . . . 10 MHz ??? Vay thi ai sai ???
                            Tat ca cac thong tin toi goi cho cac ban la tren co so ly thuyet va ca thuc nghiem (May hien song).
                            Toi quen su dung chu ko dau roi nen dung bat toi thay doi dieu nay, xin cam on !

Comment

Hi hi... vẫn chưa chấp nhận mình sai để tiến bộ.
                              Bác đã khẳng định ở bài trước:
                              Trích nguyên văn Kesitinh
                              DAC co 2 phuong phap nhung du la phuong phap nao di chang nua cung la su dung mang dien tro cau thanh ma thoi vi the ma dang song dau ra sau khi DAC se la
                              Tui và 3T đều bảo bác nói sai bởi một số phương pháp DAC như:DAC theo phương pháp PWM ko cần mạng điện trở.
                              Bác lại nói cù nhầy:
                              Trích nguyên văn Kesitinh
                              hay xem ki, toi ko noi la: "PWM ko cần mạng điện trở: nó chỉ là mạch đếm có so sánh(độ rộng xung) + mạch lọc RC" ma chi noi la: "DAC theo phuong phap PWM di chang nua thi no cung la cach dung bo chuyen doi tan so dien ap" --> Khang dinh toi sai la dung hay sai ???
                              DAC co may phuong phap thi hay tham khao theo tai lieu Ky thuat mach dien tu - Pham Minh Ha thi biet, PWM thuc chat la cai gi thi cac ha biet hon toi nhieu ???
                              Last edited by PPIICC; 08-02-2006, 23:25.

Comment

Hay xem ky de muc thao luan

Comment

Về tác giả

Collapse

standby Tìm hiểu thêm về standby

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X