Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nơi tập trung các thắc mắc nho nhỏ về PSoC

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nơi tập trung các thắc mắc nho nhỏ về PSoC

Chip PSoC quả thực là rất mạnh và hay nhưng mà về độ phức tạp thì cá nhân em thấy cũng không có con nào sánh được. Nó có quá nhiều khái niệm và thông số.
    Chắc chắn trong quá trình học, anh em Beginer sẽ gặp nhiều vấn đề thắc mắc. Có nhiều cái thắc mắc nho nhỏ mà lập hẳn một luồng mới thì cũng là lãng phí. Em nghĩ mọi người nên tập trung những thắc mắc nhỏ nhỏ về đây.

Em xin mở hàng như sau:
    1. Em dùng một con LCD 4 hang, 16 cot, chẳng biết của hãng nào, chỉ thấy ghi DM1604A. Em hiển thị lên LCD, 2 hàng đầu tiên thì hiển thị tọa độ rất đúng, nhưng 2 hàng sau thì tọa độ cột toàn bị tăng lên 4 đơn vị so với giá trị em nạp. Như vậy là tại sao? khắc phục như thế nào đây các bác?

2. Em đã hiển thị được giá trị thập phân lên LCD rồi, nhưng không biết làm cách nào để hiển thị số thập phân lẻ (ví dụ em đo một cái điện áp 3.5V thì hiển thị lên làm sao).

Kính mong các bác ra tay giúp đỡ.

1- Kiểm tra lại giá trị nhập xem, có thể là bạn nhập cả các ký tự đặc biệt chăng ?
    Bạn có thể xem cái AN của gs Dương Minh trí trên web của Cypress, khá kỹ về LCD.
    2- Để hiển thi số thập phân l thì phải dùng một đoản trình convert phục vị việc hiển thị. cái này AN của PSoC cho rồi. Nếu tôi nhớ không nhầm thì mã có ở trong AN về Đo tần số hiển thị LCD.
    Vài lời dông dài.Chúc vui !
    Ở đời khác thường, làm sự nghiệp phi thường...Cùng thì tự tốt lấy ta, đạt thì đem hạnh phúc cho thiên hạ.---(Gia Cát Khổng Minh)

Comment

hi everybody,
      ai em niu căm mờ!

Mọi người giúp tui với nhé! Ngắt cho Comparator Bus như thế nào nhỉ? Có ai mô tả kĩ kĩ một chút được ko? Tui đồng bộ tín hiệu với điện xoay chiều mà, nhưng làm mãi vẫn chưa ổn, chả hiểu sao lúc được lúc ko!

Comment

Nguyên văn bởi anhhai
        hi everybody,
        ai em niu căm mờ!

Mọi người giúp tui với nhé! Ngắt cho Comparator Bus như thế nào nhỉ? Có ai mô tả kĩ kĩ một chút được ko? Tui đồng bộ tín hiệu với điện xoay chiều mà, nhưng làm mãi vẫn chưa ổn, chả hiểu sao lúc được lúc ko!
        Dùng ngắt Comparator để đồng bộ với tín hiệu điện xoay chiều có vẻ không ổn lắm. Nếu bạn muốn dùng thì nên dùng Comparator + 2 Counter8 là okie, vừa tạo ngắt đồng bộ, vừa đặt được hành lang chống rung ở điểm chuyển pha. Chúc thành công
        AFH

Comment

Nguyên văn bởi AFH
          Dùng ngắt Comparator để đồng bộ với tín hiệu điện xoay chiều có vẻ không ổn lắm. Nếu bạn muốn dùng thì nên dùng Comparator + 2 Counter8 là okie, vừa tạo ngắt đồng bộ, vừa đặt được hành lang chống rung ở điểm chuyển pha. Chúc thành công
          AFH
          Phức tạp quá nhỉ, tại sao ko nghĩ đơn giản hơn là dùng comparator có mắc phản hồi tạo mạch mạch so sánh 2 ngưỡng triger schmitt?
          -------------------

Comment

Về cái LCD chuối mắn của em, em xin có đôi nhời:
            - Nó có 2 chân cấp dương nguồn, trong đó một chân cấp VCC để hoạt động, 1 cấp VCC nuôi cái đèn để ta nhìn cho rõ. Nhưng vấn đề nó nằm ở cái đèn này.
            Cái đèn của LCD nó ngốn nguồn kinh khủng ạ. Em dùng một con acquy Outdoor 2A, 1 con 7805 nuôi riêng cho mạch điều khiển, 1 con 7805 nuôi riêng cho cái đèn này mà cũng không chịu được, nóng bỏng tay.
            Sợ dòng qua quá lớn, em mắc 2 con 7805 song song để nuôi cái đèn này, nhưng không hiểu sao 1 con nguội, 1 con vẫn nóng. Em thay vài con 7805 để kiểm tra thì thấy lúc nào cũng có 1 con 78 bị nóng, khả năng đó là con có trở kháng nhỏ nhất.
            bác nào giải thích giùm em cái?
            Cuối cùng em bỏ luôn cái đèn cho nhẹ nợ, tuy hơi tối nhưng vẫn nhìn được.

Comment

Nguyên văn bởi diencaothe
              Cái đèn của LCD nó ngốn nguồn kinh khủng ạ.
              Công suất của đèn backlight đã được đề cập trong datasheet.
              Giải quyết vấn đề của bạn như sau, thêm một con trở công suất loại 47/1W hay 56/1W.
              Mình đính đèm hình bên dưới.
              Attached Files

Comment

1. Em dùng một con LCD 4 hang, 16 cot, chẳng biết của hãng nào, chỉ thấy ghi DM1604A. Em hiển thị lên LCD, 2 hàng đầu tiên thì hiển thị tọa độ rất đúng, nhưng 2 hàng sau thì tọa độ cột toàn bị tăng lên 4 đơn vị so với giá trị em nạp. Như vậy là tại sao? khắc phục như thế nào đây các bác?
                Bạn vào đường dẫn cài Psoc ,VD :"C:\Program Files\Cypress MicroSystems\PSoC Designer\Data\Stdum\LCD"
                Sau đó mở file LCD.asm , tìm đến dòng lệnh sau :

LCD_ROW1_OFFSET: equ 80h ; Address/command offset for row 1
                LCD_ROW2_OFFSET: equ C0h ; Address/command offset for row 2
                LCD_ROW3_OFFSET: equ 94h ; Address/command offset for row 1
                LCD_ROW4_OFFSET: equ D4h ; Address/command offset for row 2

Bạn sửa lại thành :
                LCD_ROW3_OFFSET: equ 90h ; Address/command offset for row 1
                LCD_ROW4_OFFSET: equ D0h ; Address/command offset for row 2

sau đó save lại là được .

Comment

các bạn đã gặp trường hợp mạch nạp của Psoc (của aji laọi type 4 ) khi nạp dùng máy tính này thì được xong chuyển sang máy tính khác thì lại ko nạp được chưa ?
                  Vấn đề này có liên quan đến tốc độ của máy tính không ?
                  I will never fall in love again !!

Comment

Nguyên văn bởi namcan
                    các bạn đã gặp trường hợp mạch nạp của Psoc (của aji laọi type 4 ) khi nạp dùng máy tính này thì được xong chuyển sang máy tính khác thì lại ko nạp được chưa ?
                    Vấn đề này có liên quan đến tốc độ của máy tính không ?
                    Co ve nhu van de co lien quan den toc do may tinh, mot so may P4 co toc do hoi cao. Ban thu su dung ban CYP 1.9 xem sao.
                    AFH

Comment

Tôi mới học PSoc nhờ các bác chỉ giáo cho vài đường cơ bản:
                      -Cách sử dụng digital input output (các port)
                      -cách sử dụng counter dùng clock ngoài
                      -Cách sử dụng ADC và DAC dùng ref ngoài
                      Tốt nhất bác nào có đoạn mẫu trong C thì post xem cho dễ hiểu.
                      Thank

Comment

2. Em đã hiển thị được giá trị thập phân lên LCD rồi, nhưng không biết làm cách nào để hiển thị số thập phân lẻ (ví dụ em đo một cái điện áp 3.5V thì hiển thị lên làm sao).

Kính mong các bác ra tay giúp đỡ.
                        #include <stdlib.h>

void main(){
                        char * str;
                        ..............
                        f_Data = 3.5;
                        str = ftoa(f_Data, 0); // chuyen so thuc thanh string
                        LCD_Display(str);
                        .....................
                        }

tuy nhien su dung cau lenh ftoa nay ton kha nhieu bo nho, nhin chung khong can thiet hien so thuc thi khong nen dung den
                        Last edited by encoder; 09-08-2006, 08:59.
                        CUNG CẤP PSOC, MẠCH NẠP
                        CHUYỂN ĐỔI USB <-> RS485 AutoBaud
                        RS232 <-> RS485 MultiBaud
                        MẠCH NẠP USBPPI S7-200
                        Mobile: 0906076116
                        Email:

Comment

Nguyên văn bởi minhpham
                          Tôi mới học PSoc nhờ các bác chỉ giáo cho vài đường cơ bản:
                          -Cách sử dụng digital input output (các port)
                          -cách sử dụng counter dùng clock ngoài
                          -Cách sử dụng ADC và DAC dùng ref ngoài
                          Tốt nhất bác nào có đoạn mẫu trong C thì post xem cho dễ hiểu.
                          Thank
                          Khi bạn ciaf PSoC designer có sẵn mấy ví dụ về cái này, xem tạm. Nếu chi tiết hơn có thể lên www.cypress.com gõ các từ khóa mà tìm các App note của nó.
                          CUNG CẤP PSOC, MẠCH NẠP
                          CHUYỂN ĐỔI USB <-> RS485 AutoBaud
                          RS232 <-> RS485 MultiBaud
                          MẠCH NẠP USBPPI S7-200
                          Mobile: 0906076116
                          Email:

Comment

hai, chao anh em!!!
                            Tui co thac mac nay to to! Các anh em giúp với nhé!
                            1. PSoC có hỗ trợ chuẩn CAN Bus không nhỉ??
                            2. Nếu có hỗ trợ thì đã có ai thử làm chưa vậy?

Comment

PSoC kô có chuẩn CAN Bus ở phần cứng, phần mềm thì chưa biết là có viết được trên PSoC hay kô nữa, cái này chưa thử.
                              AFH

Comment

Về tác giả

Collapse

diencaothe Tìm hiểu thêm về diencaothe

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X