Thông báo

Collapse
No announcement yet.

PSoC, Một thời oanh liệt nay còn đâu.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• PSoC, Một thời oanh liệt nay còn đâu.

Cách đấy mấy năm, Psoc nổi lên như con hổ con báo trong rừng, mình cứ tưởng PSoc sẽ chiếm thị trường bởi tính năng lập trình đồ họa của nó. Có modul Analog, Digital, core là VĐK...Rồi bẵng đi một thời gian không thấy thảo luận về PSoc nữa mà chủ yếu là PIC-AVR-8051 ( PIC có vẻ ưu thế hơn vì a falleft dành thời gian định hướng khá nhiều cho nó).

Lý do gì mà PSoc chết thảm đến vậy, hôm qua mình có tìm tài liệu liên quan đến PSoc nhưng ít quá, những người chơi PSoc cũng ít, tutorial ít, mạch nạp thì đắt, khó kiếm..

Nhưng dù sao tự dưng mình lại thích PSoc. Có ai có KIT PSoc ko?
    Hi vọng bài viết giúp X được cho bạn.

Tutorial tuy ít nhưng vẫn thừa dùng. Mạch nạp của Aji câu dây giá linh kiện chưa tới 10 ngàn đồng. PSoC trên thế giới vẫn rất mạnh và ngày càng mạnh, là nguồn đem về thu chính của hãng Cypress. Ngay tại HN cũng vẫn có rất nhiều người kiếm sống hiện nay (và từ năm 2002, khi hãng Cypress giới thiệu PSoC đầu tiên) bằng dòng vi điều khiển đặc biệt này. Ít nhất tại diễn đàn này cũng đã thấy ông bqviet, anh nhathung ...

Chỉ có mấy bạn SV học theo cách "bầy đàn" mới có cái kiểu lúc thích cái gì thì tung lên mây (ngày xưa thì PLC, rồi DCS/SCADA, rồi thì PSoC, rồi lại quay ra BMS), lúc chán thì cứ đinh ninh rằng nó chết thảm. Bầu trời của con ếch ở dưới đáy giếng, ngay cả trong thời đại internet, cũng không lớn hơn cái mâm là bao.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Bác bqviet nói nghe..ác quá. PSoc nó có cái hay riêng của nó. Mạch nạp như bác nói 10K thì nạp qua LPT? đến bây giờ dùng LPT thì hơi mệt rồi. Khi search PIC hay AVR thì nhiều vô kể, em ko nói là ở VN đâu nhé. Còn các bạn SV học theo kiểu bầy đàn thì ko phải..mà là giá rẻ, ứng dụng nhanh, học nhanh, tài liệu đầy đủ..đó là nguồn khách hàng lớn đấy chứ.

Tại hãng nó PR ko tốt, sản phẩm của nó có tính chọn lọc quá,..diễn đàn ko có box cho Psoc nhỉ? hơi bị thiên vị dòng VĐK khác.

Em có tool, có thời gian thì em cũng làm tutorial để các bạn SV mới vào nghề có thể chơi được. Chứ mở mắt ra là PIC và AVR thì hơi buồn nhỉ?

Comment

Psoc không phải "chết thảm" như bạn nghĩ đâu, bạn Việt nói hơi mạnh mồm thôi nhưng cũng có ý đúng. Bản thân mình cũng sử dụng dòng chip này nên khả năng và ứng dụng của nó mình cũng hiểu, 1 sản phẩm dùng Psoc trong nhiều trường hợp sẽ đơn giản gọn nhẹ hơn nhiều so với các dòng VDK khác, thời gian thiết kế cũng nhanh hơn và giảm được sai sót vì nó được hỗ trợ nhiều và có thể cấu hình linh hoạt . Chính vì thế những người dùng Psoc rồi thì rất tâm đăc và không muốn tìm đến dòng VDK khác, diễn đàn Psoc ít sôi nổi hơn vì dòng chip này cũng mới xuất hiện so với các dòng khác đã có thương hiệu, giá thành còn cao hơn và mới chỉ dừng ở VXL 8 bit. nên chưa được nhiều người sử dụng và điều quan trọng nữa là chưa có 1 "bang chủ" trên diễn đàn. Đây chỉ là những nhược điểm tạm thời, mình nghĩ trong khoảng 2 năm nữa Psoc sẽ trở nên phổ biến và có 1 diễn đàn sôi nổi của riêng nó. !!!
        Cty tnhh thiết bị điện - điện tử công nghiệp: 0437821690 / 0988.775.900
        Thiết kế hệ thống điện điều khiển
        Sửa chữa INVERTER, DRIVER , PLC, UPS ...!

Comment

Luồng thảo luận đã được chuyển về chuyên mục SoC (System on Chip) - SiP (System in Packet) - NoC (Network on Chip). Cũng trong chuyên mục này, sẽ thấy đủ loại mạch nạp cổng LPT có, cổng USB có ... và tài liệu PSoC. Tất cả đều đã có từ lâu rồi chứ không phải mới xuất hiện gần đây.
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

hic.em cũng đã nghe danh thằng Psoc lâu lắm rồi mà cũng chưa có dịp làm việc với nó
            không biết nó khác gì với các dòng VĐK khác nhỉ ? lượng ngoại vi nhiều hơn chăng hay tần số làm việc cao hơn, độ ổn định của nó ......

Comment

giá như có bác nào làm được 1 turtorial về các module cơ bản và cách tính toán thiết lập các thông số cho các module đó thì thật tốt cho newbie!

Comment

@Psoc my love!

Hi cả nhà, thấy luồng này có nhiều cao thủ góp lời quá, mình cũng muốn góp lời tâm sự. Mình cũng đã từng học qua 89, pic, avr, rồi đến Psoc. Thấy mỗi con đều có cái hay của nó, Nhưng vẫn thích Psoc hơn cả. Mạch nạp thì rẻ ~ 50K, chíp có cả ADC vừa có cả DAC, chân ngoại vi thì chuyển linh tinh, vẽ mạch thoải mái, chạy cả 3.3v lẫn 5v, khỏi cần dao động. Môi trường thiết kế phần mềm thì chuyên nghiệp, chập cháy hoài mà chưa thấy chết, gần đây mình làm mấy vụ dùng đến 500 em CY7C29866 mà chỉ có 3 em chạy lỗi thấy kết psoc thật. Mình đồng ý với ý kiến cho rằng các bạn sinh viên nhiều khi còn chỉ nhìn vào số đông cứ cho pic với avr là nhất, không quan tâm thích đáng tới psoc. Các vụ kiếm tiền của mình chủ yếu dựa vào psoc... hic.. hic. Mong răng thời gian tới psoc sẽ có được vị trí xứng đáng hơn trong cộng đồng của chúng ta!
                Cung cấp kít FPGA giá sinh viên!
                Nhận thiết kế và phát triển các mạch ARM và FPGA theo yêu cầu.
                Email:

Comment

Một cái thiệt thòi của PSoc là hàm build-in hơi ít, và ít người làm về nó nên thư viện ( nói chung là tài nguyên) hơi khó kiếm. Nếu tính về thời gian cho newbie thiết kế, thì làm AVR có lẽ nhanh hơn cả vì thư viện nó khá đồ sộ hàm, lấy ra là dùng luôn.

Comment

Nguyên văn bởi lick Xem bài viết
                    Một cái thiệt thòi của PSoc là hàm build-in hơi ít, và ít người làm về nó nên thư viện ( nói chung là tài nguyên) hơi khó kiếm. Nếu tính về thời gian cho newbie thiết kế, thì làm AVR có lẽ nhanh hơn cả vì thư viện nó khá đồ sộ hàm, lấy ra là dùng luôn.
                    Ôi trời. Lên trang chủ xem nó có ít thư viện hay ko . Thư viện tiếng Việt mới ít thôi bạn ơi
                    123...

Comment

Hình như việt nam cũng chưa có forum psoc

http://www.google.com.vn/#hl=vi&q=ps...376a8a0eeb80dd

Psoc dùng sướng nhưng mình cũng mới chỉ nghe nói , chứ chưa thử vì ngại ngại . giá đổ từ 50k -> 100 thì phải .

Comment

Dùng PSoC sẽ tiết kiệm được kha khá các IC ngoại vi như ADC, DAC, MUX, FILTER, AMPLIFIER...
                        Điểm mạnh tiếp theo là các chân IO được cấu hình linh hoạt, với mỗi chân IO có nhiều chế độ vào ra khác nhau, bộ dao động nội ổn định...
                        Bênh cạnh đó là các module xây dựng sẵn dưới dạng API thuận tiện cho người sử dụng.
                        Mình thấy có mỗi vấn đề là cái lõi vi xử lý hơi yếu. (8bit ở tốc độ vài MIPS)
                        123...

Comment

Mình thấy Cypress có PSOC5 nhân 32bit ARM Cortex-M3 80MHz rồi mà. Không biết ở VN đã có chưa?

Comment

PSoC1: nhân M8C
                            PSoC3: nhân 8051
                            PSoC5: nhân ARM Cortex
                            Dòng PSoC3 và 5 thì mới xuất hiện và trên trang chủ nó báo là Q1-2010 sẽ có sample . Pác nào xin về chia cho em 1,2 con với
                            123...

Comment

Mình vẫn dùng đều đều chỉ có điều là ít thời gian quá nên thảo luận chưa được nhiều,sắp tới mình sẽ dùng PSoC core ARM cypress mới tung ra,đang xin!
                              Technical Institutes
                              Mobile: 0983278725
                              Email:

Comment

Về tác giả

Collapse

lick Tìm hiểu thêm về lick

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X