Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về các chế độ ngắt của RX-UART và cách sử dụng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về các chế độ ngắt của RX-UART và cách sử dụng

Em đang làm 1 project sử dụng PSoC 29466, PSoC Designer 5.0.Em dự định sử dụng ngắt RX-UART để nhận dữ liệu từ máy tính truyền về.Giả sử đó là 1 chuỗi "$HELLO_DIEN TU_VIET_NAM\r\n" nhưng gặp phải một số vấn đề sau.
    1>Khi có dữ liệu truyền từ máy tính về thì ngắt sẽ xảy ra như thế nào?.Em được biết là mỗi frame UART gồm 1bit start, 8 bit dữ liệu và 1 bít stop.Vậy ngắt xảy ra khi nhận được mỗi byte dữ liệu hay là xảy ra khi đã nhận xong toàn bộ chuỗi ký tự trên bằng cách nhận ra ký tự cuối điều khiển (ở đây là ký tự 0x0d-ký tự CR-Về đầu dòng),hay là xảy ra khi có tín hiệu báo hiệu phía truyền đang gửi dữ liệu?Và nếu xảy ra theo trường hợp thứ 2 thì có phải là độ dài của chuỗi phải nhỏ hơn kích thước của bộ đệm RX(hình như là trong PSoC Designer 5.0 có tham số RXbufferSize??)
    2>Chương trình phục vụ ngắt sẽ làm nhiệm vụ gì?
    3>Một câu hơi ngớ ngân,đó là sự khác nhau cơ bản giữa chương trình ngắt và chương trình con(cái này em nghĩ là quan trọng khi ta thiết kế các sơ đồ thuật toán).
    Em hởi hơi nhiều,mong các cao thủ giúp đỡ,thank a lot!

he toanfet
    Mình cũng đã làm 1 project dùng PSoc 29466, nhận truyền 232 như của bạn
    Có mấy góp ý cho bạn như sau:

1. Chú ý cái RXBufferSize:
    - bạn phải khai báo cái RXBufferSize này có chiều dài >= (chiều dài chuỗi của bạn + 1)
    - khi bạn đã khai báo module UART có dùng ngắt (ví dụ ngắt nhận):
    + Psoc Desiger sẽ sinh ra một trình phục vụ ngắt riêng cho việc này: và dữ liệu nhận đc sẽ tự động lưu vào RXBuffer
    + Việc của bạn: nên làm là theo chu kỳ check cài RXBuffer này (sau đó làm gì thì làm)

2. với ngắt UART RX, trình ngắt của PSOC có sẽ đẩy chuỗi dữ liệu vào RXBuffer

3. trình ngắt cũng giống như chương trình con, nhưng chương trình con này bạn lập trình để đc gọi khi ngắt sinh ra

Hi vọng giúp đc bạn.

Comment

ai làm xong project về ngắt UART post lên em tham khảo với. Em cũng đang tìm hiểu về phần này muốn có ví dụ xem cho trực quan. cảm ơn các anh!

Comment

Về tác giả

Collapse

toanfet Tìm hiểu thêm về toanfet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X