Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về Embedded webserver trên board Arm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về Embedded webserver trên board Arm

Hi all!
    Mình đang làm 1 cái board sử dụng chip Arm và được nhúng 1 OS lên đó(chắc là mình sẽ sử dụng linux), trên board đó sẽ nhúng thêm 1 cái webserver(chạy trên nền linux) để cho các máy tính truy cập qua internet vào board sẽ thao tác được với các module trên board bằng giao diện webserver(ví dụ như điều khiển led tắt mở chẳng hạn).
    Vấn đề ở đây là nếu mình dùng 1 cái usb3g cắm vào board rồi kết nối internet cho nó, thì có khả thi để thực hiện được yêu cầu như trên ko?
    Nhờ cả nhà giải đáp giùm. Thanhks nhiều!

Tất nhiên là ko, dùng mạng dây thì còn config modem để NAT port được, còn dùng 3g thì ko biết có deal với nhà mạng được ko.
    Bạn có thể chuyển sang hướng khác, dùng một server nào đó trên internet để làm trung gian chuyển yêu cầu của user tới board. Giao tiếp giữa user và server trung gian thì theo kiểu http thông thường. Còn giữa server và board (board đóng vai trò client) thì có thể dùng polling, hoặc long time polling, hoặc kết nối tcp bền vững.

Comment

Thanks bạn đã giúp đỡ, chắc là mình sẽ chuyển sang dùng thêm một cái modem theo mô hình UDP

Comment

dùng udp cũng hay,nhung với các ứng dụng nhỏ bạn nên dùng tcp thì mức độ an toàn dữ liệu cao hơn.
        các vấn đề về sdcard, usb, tcp/ip, upgrate firmware,...
        trên các dòng chip: stm32, lpc of nxp
        please cell phone: 01649895559

Comment

Sao lại không được trong khi người ta đã làm ra sản phẩm thương mại đáp ứng đủ hết yêu cầu của em ?
          Như cái TP-Link TL-WR703N này chẳng hạn
          Click image for larger version

Name:	A23-150-1JJ_01.jpg
Views:	1
Size:	20.6 KB
ID:	1359804
          Và trên mạng có rất rất nhiều hướng dẫn cách hack nó để làm những việc vượt xa các yêu cầu trên.
          Từ chối trách nhiệm:
          Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
          Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Thank all!
            Dựa vào sự giúp đỡ của mọi người và qua tham khảo 1 số tài liệu, mình đã thiết kế ra 2 sơ đồ cho hệ thống mình muốn xây dựng. Nhờ mọi người xem qua và góp ý giùm mình ....
            sodo.rar

Comment

Tất nhiên làm theo sơ đồ 2 dễ hơn, nếu và chỉ nếu bạn cấu hình port forwarding được. Cái này trên modem ADSL thì ko nói làm gì, còn trên 3G thì (theo mình biết) là ko khả thi. Em Tp-Link của bác ITX thì mình chưa thử, nên ko kết luận được, tuy nhiên, theo mình nghĩ thì vẫn qua usb3G, nghĩa là vẫn ko làm ăn gì được.
              Còn theo sơ đồ 1 thì bạn có thể có nhiều lựa chọn, từ đơn giản đến phức tạp. Nếu bạn đang làm đồ án (UIT phải ko ) thì có thể chọn cách đơn giản nhất là cho board polling lên server bằng http. Cách này dễ code, nhưng hại server, với lại tốn băng thông 3G.
              Chuyện nhỏ như con thỏ,bắt thỏ mới là chuyện lớn!!!

Comment

Hihi, anh it4rb tinh ý quá, em là dân CE03-UIT nà. Nhân tiện anh cho em hỏi luôn, với thiết bị này USB 3G » Huawei E560
                thì có làm theo sơ đồ 2 được ko?

Comment

Do cái hệ thống này, thầy yêu cầu chỉ sử dụng công nghệ 3g nên em cũng đang phân vân

Comment

Hình như 3G ko cấu hình port forwarding được đâu, bạn làm theo kiểu 1 đi, chỉ cần 1 cái host free là được thôi mà. Thử 1 vòng google "nat port usb3g", "port forward 3g", kq là ko khả thi gì cả.

Comment

Nguyên văn bởi it4rb Xem bài viết
                      Hình như 3G ko cấu hình port forwarding được đâu, bạn làm theo kiểu 1 đi, chỉ cần 1 cái host free là được thôi mà. Thử 1 vòng google "nat port usb3g", "port forward 3g", kq là ko khả thi gì cả.
                      Phải dùng từ khóa "Router 3G NAT & NAPT" em ạ vì bản chất muốn nat thì giao thức do Router đảm nhiệm. USB 3g chẳng qua chỉ đóng vai trò của thiết bị thu phát sóng 3g mà thôi, đó chính là modem . hai khái niệm modem và router mang ý nghĩa rất khác nhau hãy google cụm từ "modem and router difference" để tìm hiểu thêm về lý thuyết mạng.
                      Từ chối trách nhiệm:
                      Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.

Comment

Cám ơn bác, em vừa vào trang chủ của em TP-Link kia (TL-MR3020 - Welcome to TP-LINK), nó nói là có port forwarding. Có gì mai mốt qua Phan Đăng Lưu xách 1 em về test xem thử thế nào.

Comment

Em vừa test thử bằng usb3g, cắm vào máy thì thấy ip ngoài (whatismyip.com) trùng với ip mạng trong (ipconfig). Nhưng lại ko connect dc từ mạng ngoài vào server mạng trong, như vậy nghĩa là ISP đã filter request khởi tạo từ ngoài vào trong. Như vậy thì em nghĩ dù có nat port gì cũng ko ăn thua, nhưng vẫn chưa dám chắc. Không biết có bác nào test thử chưa?

Comment

Nhóm mình đã bắt tay vào ngâm cứu sơ đồ 1, cảm ơn sự giúp đỡ của mọi người nhiều lắm

Comment

Nguyên văn bởi it4rb Xem bài viết
                              Em vừa test thử bằng usb3g, cắm vào máy thì thấy ip ngoài (whatismyip.com) trùng với ip mạng trong (ipconfig). Nhưng lại ko connect dc từ mạng ngoài vào server mạng trong, như vậy nghĩa là ISP đã filter request khởi tạo từ ngoài vào trong. Như vậy thì em nghĩ dù có nat port gì cũng ko ăn thua, nhưng vẫn chưa dám chắc. Không biết có bác nào test thử chưa?
                              iSP nào làm được chuyện đó em ? Nếu làm vậy thậm chí không thể duyệt web !
                              Em nên tìm hiểu thêm về nguyên lý mạng.
                              Từ chối trách nhiệm:

Comment

Về tác giả

Collapse

thegioi21mas http://www.facebook.com/haidang.lh Tìm hiểu thêm về thegioi21mas

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X