Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Help] code MikroC LCD 16x2 lỗi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi pctcom Xem bài viết
    LCD 16x2 hoạt động ở 5v , mấy con chip ARM chạy 3.3v. Vẫn tương thích và chạy tốt không cần thêm mạch chuyển đổi nhé bạn.
    Một số LCD 16x2 không cấp nguồn 5V cho nó mà chỉ cấp 3.3V thì nó không chạy được đâu. Đường I/O vẫn có thể dùng các chân ARM ( 0 - 3.3V) riêng cái đường nguồn thì không phải cái LCD 16 x 2 nào cũng chạy được ở 3.3V. Nhất là mấy cái lcd của tàu khựa sử dụng lõi chip nền tảng của SEIKO EPSON hay LCD chính hãng SEIKO, SHarp đều chạy nguồn 5V +- 10% ( nguồn dưới áp này là không chạy được ). Nếu LCD sản xuất theo chuẩn của chip Hitachi thì có thể chạy được từ 2,7 đến 5,5V ( nên việc 3.3V không là vấn đề - trừ việc nếu dùng đèn nền lưu ý là nó hay sản xuất đèn nền 5V cần phải điều chỉnh).
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
      Một số LCD 16x2 không cấp nguồn 5V cho nó mà chỉ cấp 3.3V thì nó không chạy được đâu. Đường I/O vẫn có thể dùng các chân ARM ( 0 - 3.3V) riêng cái đường nguồn thì không phải cái LCD 16 x 2 nào cũng chạy được ở 3.3V. Nhất là mấy cái lcd của tàu khựa sử dụng lõi chip nền tảng của SEIKO EPSON hay LCD chính hãng SEIKO, SHarp đều chạy nguồn 5V +- 10% ( nguồn dưới áp này là không chạy được ). Nếu LCD sản xuất theo chuẩn của chip Hitachi thì có thể chạy được từ 2,7 đến 5,5V ( nên việc 3.3V không là vấn đề - trừ việc nếu dùng đèn nền lưu ý là nó hay sản xuất đèn nền 5V cần phải điều chỉnh).
      Không phải cái LCD 16x2 nào cũng tương thích i/o với 3.3v, (chưa tính đến lcd đểu, chưa thèm tính đến một số chủng arm cấp i/o 5v vào là lên bàn thờ ngồi ngay tắc lự) cũng phải có lý do nên chúng nó mới bán LCD 16x2 bản 3.3v đắt hơn LCD 16x2 bản 5v.
      Từ chối trách nhiệm:
      Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
      Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Các anh cho em hỏi , cuối cùng thì cái vấn đề LCD1602 hiển thị được chưa ạ? Tại em cũng bắt đầu nghiên cứu về STM32, em chọn chíp STM32F103C8T6, dùng LCD 3v3 mà không hiểu sao lại ko hiển thị dc ? nhờ các anh giúp ạ.
        // LCD module connections
        sbit LCD_RS at GPIOB_ODR.B8; //Pin LCD_RS connect to PB8
        sbit LCD_EN at GPIOB_ODR.B3; //Pin LCD_RS connect to PB3
        sbit LCD_D4 at GPIOB_ODR.B4; //Pin LCD_RS connect to PB4
        sbit LCD_D5 at GPIOB_ODR.B5; //Pin LCD_RS connect to PB5
        sbit LCD_D6 at GPIOB_ODR.B6; //Pin LCD_RS connect to PB6
        sbit LCD_D7 at GPIOB_ODR.B7; //Pin LCD_RS connect to PB7
        // End LCD module connections

char txt1[] = "mikroElektronika";
        char txt2[] = "Stellaris";
        char txt3[] = "Lcd4bit";
        char txt4[] = "example";

char i; // Loop variable

void Move_Delay() { // Function used for text moving
        Delay_ms(750); // You can change the moving speed here
        }

void main(){

GPIO_Digital_Output(&GPIOB_BASE, _GPIO_PINMASK_0); // Test led on PB0
        GPIOB_ODR.B0=0;
        Lcd_Init(); // Initialize LCD

Lcd_Cmd(_LCD_CLEAR); // Clear display
        Lcd_Cmd(_LCD_CURSOR_OFF); // Cursor off
        Lcd_Out(1,6,txt3); // Write text in first row

Lcd_Out(2,6,txt4); // Write text in second row
        Delay_ms(2000);
        Lcd_Cmd(_LCD_CLEAR); // Clear display

Lcd_Out(1,1,txt1); // Write text in first row
        Lcd_Out(2,4,txt2); // Write text in second row

Delay_ms(2000);

// Moving text
        for(i=0; i<4; i++) { // Move text to the right 4 times
        Lcd_Cmd(_LCD_SHIFT_RIGHT);
        Move_Delay();
        }

while(1) { // Endless loop

GPIOB_ODR.B0=~GPIOB_ODR.B0;
        for(i=0; i<7; i++) { // Move text to the left 7 times
        Lcd_Cmd(_LCD_SHIFT_LEFT);
        Move_Delay();
        }

for(i=0; i<7; i++) { // Move text to the right 7 times
        Lcd_Cmd(_LCD_SHIFT_RIGHT);
        Move_Delay();
        }
        }
        }

Comment

Nguyên văn bởi Ne08x Xem bài viết
          Các anh cho em hỏi , cuối cùng thì cái vấn đề LCD1602 hiển thị được chưa ạ? Tại em cũng bắt đầu nghiên cứu về STM32, em chọn chíp STM32F103C8T6, dùng LCD 3v3 mà không hiểu sao lại ko hiển thị dc ? nhờ các anh giúp ạ.

Chạy bình thường mà.
          Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Em cám ơn anh queduong đã trả lời giúp em, nhưng em cố gắng thử mà vẫn không được anh ạ,em dùng cả clock nội HSI, lẫn HSE mà vẫn ko dc, em thắc mắc là anh có cần cấu hình gì thêm không ạ. Em cũng dùng compiler MikroC for ARM

Comment

Em cám ơn anh queduong đã trả lời giúp em, nhưng em cố gắng thử mà vẫn không được anh ạ,em dùng cả clock nội HSI, lẫn HSE mà vẫn ko dc, em thắc mắc là anh có cần cấu hình gì thêm không ạ. Em cũng dùng compiler MikroC for ARM
              Quan trọng là cái LCD ấy có chạy được ở điện áp 3.3V hay không thôi, còn thư viện của nó hoạt động rất OK với cả thạch anh nội hay ngoại. Cần set tần số thạch anh ( hoặc tần số dao động cho chính xác - bởi có thể nó cần thiết để sử dụng cho 1 số hàm, thư viện delay )

Comment

Quan trọng là cái LCD ấy có chạy được ở điện áp 3.3V hay không thôi, còn thư viện của nó hoạt động rất OK với cả thạch anh nội hay ngoại. Cần set tần số thạch anh ( hoặc tần số dao động cho chính xác - bởi có thể nó cần thiết để sử dụng cho 1 số hàm, thư viện delay )
                em dùng trình biên dịch Keil C thì lại chạy được anh ạ-> LCD hoạt động tốt. Còn đây là "Edit Project" của STM32F103C8 lập trình hiển thị LCD. Anh xem giúp em có đúng không ạ. Em chọn thạch anh ngoại 8Mhz, không nhân tần gì hết. Em nạp code thì Led chạy vẫn ok, chỉ LCD không hiển thị thôi. Em cũng bó tay mất!
                Attached Files
                Last edited by Ne08x; 11-12-2014, 10:07.

Comment

em dùng trình biên dịch Keil C thì lại chạy được anh ạ-> LCD hoạt động tốt. Còn đây là "Edit Project" của STM32F103C8 lập trình hiển thị LCD. Anh xem giúp em có đúng không ạ. Em chọn thạch anh ngoại 8Mhz, không nhân tần gì hết. Em nạp code thì Led chạy vẫn ok, chỉ LCD không hiển thị thôi. Em cũng bó tay mất!
                  Code của bạn chạy OK mà.

Comment

Code của bạn chạy OK mà.
                    LCD vẫn không hiển thị được anh ạ, có lẽ em nghĩ là do con LCD của em nó không tương thích với thư viện LCD trong MikroC for ARM. Để em code thử cái thư viện cho con LCD của em xem thế nào.À, anh cho em hỏi là anh dùng con LCD1602 3V3 loại nào ạ? Em cám ơn!

Comment

LCD mình 5V, mò mò cấp nguồn 3V3 vào thử thì nó cũng sáng rần rần, bay vào nạp thử code xem sao nhưng chẳng thấy động tĩnh gì ngoài cái led sáng trưng -_-.
                      Mấy pro phán cho 1 câu để mai mua cái LCD 3V3 về thử xem sao.

Comment

Nếu em không nhầm thì hình như thư viên LCD chỉ dùng cho loại LCD chip HD44780 thôi (phần đầu trong help library có nói la dùng cho HD44780 mà). Nếu LCD có chíp khác thì nó không tương thích. Em cũng dùng cho PIC. Mô phỏng tốt, nhưng mạch thật lại không hiển thị. Không biết có phải không?

Comment

Nguyên văn bởi vietyen125 Xem bài viết
                          Nếu em không nhầm thì hình như thư viên LCD chỉ dùng cho loại LCD chip HD44780 thôi (phần đầu trong help library có nói la dùng cho HD44780 mà). Nếu LCD có chíp khác thì nó không tương thích. Em cũng dùng cho PIC. Mô phỏng tốt, nhưng mạch thật lại không hiển thị. Không biết có phải không?
                          Người ta nói tương thích với HD44780 chứ không chỉ đích danh cụ thể mỗi loại HD44780. Tôi đã làm nhiều các LCD có mặt ở trên thị trường VN ( kể cả một số hàng độc trong máy công nghiệp - toshiba, SENKO ) đều chạy được hết : từ 8 x2 , 16 x2, 16x4, 20 x2, 20 x4 .... Không chạy được ngoài khả năng của bạn thì phần cứng có vấn đề.

Comment

Nguyên văn bởi tibi01993 Xem bài viết
                            LCD mình 5V, mò mò cấp nguồn 3V3 vào thử thì nó cũng sáng rần rần, bay vào nạp thử code xem sao nhưng chẳng thấy động tĩnh gì ngoài cái led sáng trưng -_-.
                            Mấy pro phán cho 1 câu để mai mua cái LCD 3V3 về thử xem sao.
                            bạn đừng tốn tiền mua LCD mới làm gì, mình cũng gặp lỗi tương tự, thử viết bằng KeilC thì LCD hoạt động ngon lành-> thư viện STM32 có vấn đề thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

xe đạp Tìm hiểu thêm về xe đạp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X