Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[help] Lỗi khi build file android system image

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [help] Lỗi khi build file android system image

Chào các anh chị và các bạn.
    Tình hình là tôi muốn build 1 file system image cho android để nạp vào kit friendly. Mình build bằng dòng lệnh trên Ubuntu. Các công cụ cũng như các source đã có sẵn. Nhưng khi mình làm tới công đoạn
    # mkyaffs2image-128M rootfs_dir rootfs_android.img (rootfs_dir cũng dã fix lại cho giống tên file của mình luôn rồi) thì gặp lỗi "not found" mặc dù cái mkyaffs2image-128M mình đã down về rồi và để cùng thư mục với folder chứa file fs luôn. Mình có tra google thì thấy giang hồ ở các diễn đàn nước ngoài cũng gặp lỗi này khá nhiều nhưng mãi mình vẫn chưa tìm được cách khắc phục. Mong các anh chị và các bạn đã làm qua giúp đỡ

Sử dụng lệnh chmod +x /usr/bin/mkyaffs2image-128M để đặt quyền thực thi cho file mkyaffs2image-128M. Rồi copy vào /usr/bin hoặc là dùng lệnh ./mkyaffs2image-128M rootfs_dir rootfs_android.img

Comment

Nguyên văn bởi linux-abc Xem bài viết
      Sử dụng lệnh chmod +x /usr/bin/mkyaffs2image-128M để đặt quyền thực thi cho file mkyaffs2image-128M. Rồi copy vào /usr/bin hoặc là dùng lệnh ./mkyaffs2image-128M rootfs_dir rootfs_android.img
      Dạ em làm được rồi!
      Không biết anh chị nào biết cách dịch ngược từ file system.img lại để coi open source của nó không? Em có xem một vài hưỡng dẫn dùng phần mềm nhưng không dịch ngược lại được, em không biết là do kích thước file system.img lớn hay sao nữa.
      Tiện đây cho em hỏi cái file mkyaffs2image-128M là cái gì? Nó là một công cụ trong linux luôn hay là của thằng ARM Friendly viết ra để build cái gói android kernel dành cho kit của nó?
      Em cảm ơn rất nhiều!

Comment

1.
        How to mount a yaffs2 filesystem - Ask Ubuntu
        2.
        cái này là tool để tạo image yaffs2 https://www.google.com.vn/#q=yaffs2
        3.
        cái này là rootfs, ko phải kernel nhé.

Comment

Nguyên văn bởi linux-abc Xem bài viết
          1.
          How to mount a yaffs2 filesystem - Ask Ubuntu
          2.
          cái này là tool để tạo image yaffs2 https://www.google.com.vn/#q=yaffs2
          3.
          cái này là rootfs, ko phải kernel nhé.
          Dạ em đã thử unpack file system.img bằng unyaffs2 rồi. Cả ngày trời em tìm cách unpack mấy cái system.img của em mãi mà không được. Vậy là em download một file system.img ở trên mạng về và unpack 1 phát là thành công ngay(bằng lệnh unyaffs system.img). Em lấy các file đã unpack đem đóng lại thành 1 file system.img bằng mkyaffs2image-128M. Và em unpack lại nó thì không được. Vậy là vấn đề ở chỗ làm sao để unpack được các file system.img được create với mkyaffs2image-128M. Không biết anh chi nào có kinh nghiệp về cái này giúp em với!
          Em cảm ơn nhiều...

Comment

Tình hình là em đã make lại file unyaffs2 mới nhất và unpack ok rồi. Nhưng không hiểu sau khi unpack mấy cái system.img trên mạng thì ok 100% còn unpack mấy cái của mình thì bị FAILED một số file trong đó. VD chỉ hoàn thành đựoc có 1274/1284 file thôi (Mặc dù gói system.img đó là em down từ friendly và install vào kit ok con dê luôn).
            [= ] 25/1284 1%
            object 281: [????] 'dev/input/event1' (FAILED).
            object 282: [????] 'dev/console' (FAILED).
            object 283: [????] 'dev/ts-if' (FAILED).
            object 284: [????] 'dev/touchscreen-1wire' (FAILED).
            object 285: [????] 'dev/s3c2410_serial3' (FAILED).
            object 286: [????] 'dev/fb0' (FAILED).
            object 287: [????] 'dev/pointercal' (FAILED).
            object 288: [????] 'dev/touchscreen' (FAILED).
            object 289: [????] 'dev/tty' (FAILED).
            object 290: [????] 'dev/s3c2410_serial0' (FAILED).
            [================================================== =========== ] 1274/1284

không biết em có cần sửa lại những gì trong file unyaffs2.c không các anh chị?

Comment

Em đã khác phục được lỗi rồi! cảm ơn các anh chị nhiều!

Comment

Về tác giả

Collapse

vinh_it Tìm hiểu thêm về vinh_it

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X