Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp : tài liệu về EPROM

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp : tài liệu về EPROM

Có 1 luồng trong VDK 8051 nói về EPROM, mình có hỏi nhưng có lẽ luồng cũ lâu quá ko ai để ý đến nữa, nay xin phép copy lại, tạo luồng mới mong được các sư phụ giúp đỡ.

Trích:
    Nguyên văn bởi nguyendinhvan
    Ông nào có bộ nạp EPROM ( 2716/2732 ) nối máy tính thì bán cho 1 bộ
    Tôi có tài liệu để nạp bằng công tắc ( 8 công tăc địa chỉ và 8 công tắc dữ liệu .... )
    Nhưng làm như vậy thì ..... chán lắm . Gẩy công tắc đến bao giờ cho xong 256 bit
    Làm sao biên soạn , kiểm tra trên máy tính hết rồi .. ấn một nhát thì tôi mới xài

Anh DinhVan ơi ! mình đang chuyển hướng sang nghiên cứu EPROM ( bắt đầu từ số 0), anh vui lòng post cho mình cái sơ đồ mạch nạp bằng tay (công tắc) nhen anh bởi nhu cầu mình chỉ xuất cho led chớp thôi. Down được files pdf hấp dẫn quá nhưng lại không đọc được font TViệt. Xin anh và các sư phụ chỉ dùm cách mở Tiếng Việt hay ai có file này rồi thì cho mình với. Mình đã copy sang word > tải font "DejaVuSans" rồi nhưng cũng ko được..hu..hu . Thông cảm cho mình hỏi vài câu " ngu ngu " tý :
    1. Làm sao tạo được cấu trúc 1 file HEX để nạp cho EPROM ? (có cần chương trình gì ko và tài liệu nào hướng dẫn phần này như câu lệnh + cấu trúc + v..v.. ?) mình biết các bạn mở notepad là viết được files hex nhưng vấn đề là viết thế nào cho ROM nó hiểu?
    2. Có thể dùng files HEX (đơn giản) của 8051 để sửa lại cho EPROM ko? nếu được cần chú ý những gì ?
    3. Theo tài liệu trên mạng thì 1 con 555 + EPROM 2764 + IC 4040 sẽ tạo được mạch led chớp. Vậy kính nhờ anh DinhVan và các bạn giúp mình tạo 1 file HEX đơn giản nhất để nạp cho 2764 . để chạy được mạch trên (555+4040+2764) Mục đích là mình muốn có 1 khái niệm cụ thể trong lĩnh vực này bởi mình còn mù mờ lắm !

Lý do mình chuyển sang nghiên cứu ROM bởi sự bền bĩ của nó, khó bị lỗi và nhu cầu của mình (chỉ xuất led) ko quá cao cấp để dùng 89. Còn IC số thì lại hạn chế khả năng xuất nhiều kiểu chớp, mạch lại quá nhiều linh kiện. Khổ nỗi google 1 tuần nay cũng ko có tài liệu (hay là có mà mình ko biết xem ?!! )
    Mong nhận được sự chỉ bảo của các bạn . Rất trân trọng cảm ơn .
    Attached Files

Nguyên văn bởi lidzabt Xem bài viết
    Mục đích là mình muốn có 1 khái niệm cụ thể trong lĩnh vực này bởi mình còn mù mờ lắm !.
    He he Xin chia buồn cùng người anh em chung số phận, tui biết chắc ông cũng như tui : Không qua trường lớp (điện tử) , ôm nỗi đam mê đứng ngay tâm vòng tròn !! Trước mắt bạn có tới 359 hướng " mù mờ " và chỉ 1 hướng " rút lui " !! Quên đi bạn, tui cũng từng trức trắng đêm với google , kết quả là không tìm được một đoạn code mẫu nào về xuất led đơn để gọi là "khái niệm" cho đại ca eprom 2764 này . Tất cả các forum khác điều như thế. Bạn hãy dành thời gian đó cho việc khác đi, không ai giúp bạn được vấn đề này đâu , có lẽ rất nhiều người muốn giúp nhưng lại "lực bất tòng tâm" ( như tui nè )
    Nói vậy nhưng cũng đừng nản chí anh hùng nhé ! Các member trong dientuvietnam rất tốt, nếu bạn gặp rắc rối trong vấn đề khác mà họ biết thì các bạn đó sẽ rất nhiệt tình hướng dẫn cho bạn thôi ( trừ eprom )
    Cái mạch 555 + 4040+ 2764 mà bạn nói, tui cũng có lâu rồi nhưng chỉ có xác , không có hồn ( code cho nó ) tặng bạn luôn để cùng nhau ... nhìn cho vui !
    Chúc bạn rút lui vui vẽ, nhớ bảo toàn chí khí đam mê điện tử nhé !
    Thân !!
    Attached Files
    |

Comment

Trước hết cám ơn anh bluan đã quan tâm, " Có bệnh thì váy tứ phương " thôi. . Lúc trước em làm quen 8051 cũng từ số 0, nhờ các bạn dientuvietnam giúp đỡ, nay em có thể tự viết 1 chương trình, sáng ra rất nhiều điều hay lẽ phải. mặc dù nay đúng là em có 359 hướng mù mờ nhưng em vẫn có lòng tin 1 ngày nào đó sẽ thành công. lúc đó người đầu tiên em chia sẽ chắc chắn là anh rồi !! Nhất định em không bỏ cuộc đâu .

Comment

Tóm lại là cần cái gì?
        eprom chỉ là một bộ nhớ, chẳng có cái gì quá khó khăn để tìm hiểu về nó, họa chăng là kiếm cái datasheet để biết thông số kỹ thật của nó là hết chuyện rồi.
        Về mạch nạp thì đầy rẫy trên mạng, nếu lười làm thì đi mua.
        Lập trình thì kiếm cái Hex edit nào đó như xvi32, pspad ngồi viết hex file là xong.

Còn nếu cần tâm sự thì sang box tâm sự.
        Từ chối trách nhiệm:
        Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.
        Blog: http://mritx.blogspot.com

Comment

Viết code cho mạch 4040+2764

Nguyên văn bởi itx Xem bài viết
          Tóm lại là cần cái gì?
          Lập trình thì kiếm cái Hex edit nào đó như xvi32, pspad ngồi viết hex file là xong.
          .
          Vấn đề là ở chổ đó đó Mod ơi ! Mạch nạp thì em mua còn lập trình thì nói thiệt em ko biết viết thế nào cho ROM nó hiểu, em dùng Reads51 lập trình cho 8051 rồi dịch sang Hex thì được rồi ( cả mạch thật 89c51 chớp led em làm cũng ok) nhưng files hex đó nạp vào 2764 nó ko hiểu, chớp loạn xạ hết. Asm cho 8051 có cấu trúc lệnh hẳn hoi nên dễ học còn eprom thì em đầu hàng.
          Xin anh vui lòng nhín tý thời gian xem mạch 4040+2764 như của bạn bluan rồi post cho em 1 đoạn code hoàn chỉnh cho mạch đó ( chỉ chớp led thôi) để em có khái niệm về nó. Em còn điều rối trí là : mình viết thành files hex trực tiếp hay dùng lệnh viết rồi dịch thành files hex ? Nếu dùng lệnh thì cấu trúc lệnh có giống lệnh Asm của 8051 không?
          Rất vui khi được Mod ra tay tương trợ ! Trân trọng cảm ơn .

Comment

Ngôn ngữ lập trình thường chỉ sử dụng cho cpu, mcu. Thông thường với bộ nhớ rom thì dùng Hex edit sửa, viết trực tiếp hex file.

Cách dễ dàng nhất là dùng bộ nạp rom đọc con rom trắng -> có được hex file trống có cấu trúc -> dùng Hex edit sửa hex file đó ( 1 - led sáng 0-led tắt ) -> nạp hex file trở lại vào rom -> ok
            Từ chối trách nhiệm:
            Mọi thông tin từ ITX cung cấp với hi vọng nó có ích và không đi kèm với bất kì sự bảo đảm nào.

Comment

Ngôn ngữ lập trình thường chỉ sử dụng cho cpu, mcu. Thông thường với bộ nhớ rom thì dùng Hex edit sửa, viết trực tiếp hex file.
              Cách dễ dàng nhất là dùng bộ nạp rom đọc con rom trắng -> có được hex file trống có cấu trúc -> dùng Hex edit sửa hex file đó ( 1 - led sáng 0-led tắt ) -> nạp hex file trở lại vào rom -> ok
              Em biết mình rất gà, nay đụng phải eprom mới thấy mình còn siêu gà hơn lúc trước, cám ơn Mod, ít ra em cũng sáng được vài điều về eprom. Trước đây em học 8051 bằng cách in vài bài tập mẫu > tra và học từng lệnh của nó để hiểu tại sao phải dùng lệnh như vậy, từ từ mới tự viết cho riêng mình chứ chỉ học lý thuyết thôi thì sẽ mất khá nhiều thời gian mới tổng họp được vì lý thuyết quá rộng. Cho nên em vẫn tha thiết muốn có 1 file HEX hoàn chỉnh (xuất led đơn cho mạch 2764+4040 ở trên) và 1 file hex trắng của 2764 để em nghiên cứu. Các anh chị nào có mạch nạp + 2764 thì vui lòng đọc tặng em file hex trắng 2764, em vô cùng cám ơn .

Comment

mình học điện tử nhưng mình chỉ học vdk thôi chứ không học cái này bạn thông cảm để mình thử nghiên cứu về nó xem nha nếu mình làm được thì post cho bạn từ A-Z nha
                hãy làm theo cách của bạn!

Comment

Lại có thêm người nữa thích về EPROM nữa đây (mình)
                  NOEL sắp đến rồi đèn điện lại sắp giăng đây, nhớ tới cái board chớp 8 ngõ ra led hồi trước. vào DTVN tìm thì vào đây, thấy giống mình quá (chẳng biết gì về cái board này cả)

Giờ người ta vẫn còn dùng loại board chớp này đấy. 8 ngõ thì 1 ROM, 16 ngõ thì 2 ROM
                  Bác nào có sơ đồ loại 2 ROM (16 ngõ) thì up dùm nhé
                  Và cả cái mạch nạp bằng công tắc

Mình vẫn còn cái board chớp dùng EPROM, nếu đọc được nội dung con EPROM này mình sẽ up lên (không hứa đâu, hên xui mình không có mạch nạp ROM)

Tham gia luồng này nào các bác....

Comment

Down được files pdf hấp dẫn quá nhưng lại không đọc được font TViệt
                    Bác lấy cái file word này đọc này không bị lỗi Font
                    Attached Files

Comment

Tóm lại là cần cái gì?
                      eprom chỉ là một bộ nhớ, chẳng có cái gì quá khó khăn để tìm hiểu về nó, họa chăng là kiếm cái datasheet để biết thông số kỹ thật của nó là hết chuyện rồi.
                      Về mạch nạp thì đầy rẫy trên mạng, nếu lười làm thì đi mua.

Còn nếu cần tâm sự thì sang box tâm sự.
                      về phần lập trình cho rom thì dễ rồi,viết asm giống 8051 nhưng theo kiểu dữ liệu,nạp thì mạch bán đầy khỏi làm tốn công mà chẳng ích lợi
                      em chẳng cần tâm sự mà hiện giờ em đang rất cần gấp mấy kon 2732 hoặc 2764.
                      em ở Nha Trang,dạo quanh hết thành phố cạn xăng mà tìm chẳng đâu ra.nhờ thằng bạn ở Nhật Tảo mà nó cũng tìm không được.các pác có biết nơi nào bán thì chỉ giúp cho em và cái giá của nó luôn. nếu ở Nha Trang thì càng tốt em sẵn sàng "hộ tống" mấy chầu cà fê cũng được.

Comment

Nguyên văn bởi hellangel022 Xem bài viết
                        về phần lập trình cho rom thì dễ rồi,viết asm giống 8051 nhưng theo kiểu dữ liệu,nạp thì mạch bán đầy khỏi làm tốn công mà chẳng ích lợi
                        em chẳng cần tâm sự mà hiện giờ em đang rất cần gấp mấy kon 2732 hoặc 2764.
                        em ở Nha Trang,dạo quanh hết thành phố cạn xăng mà tìm chẳng đâu ra.nhờ thằng bạn ở Nhật Tảo mà nó cũng tìm không được.các pác có biết nơi nào bán thì chỉ giúp cho em và cái giá của nó luôn. nếu ở Nha Trang thì càng tốt em sẵn sàng "hộ tống" mấy chầu cà fê cũng được.
                        Tìm mua linh kiện thì vào box Tìm mua linh kiện mà hỏi. Chỉ nhắc nhở một lần.
                        Từ chối trách nhiệm:

Comment

Các bạn có thể tải phần mêm XVI32 về tìm hiểu viết thử rồi mô phỏng . Mình chỉ chỉnh sữa file hex rồi đưa lên mô phỏng chay thử thì được nhưng không biết lập lại . Bạn nào hiểu biết về EPROM nhiều thì chỉ giúp . thanks

Comment

Click image for larger version

Name:	untitled.JPG
Views:	1
Size:	126.2 KB
ID:	1351124 hình nè không bít có đúng không nhưng mô phỏng thì hoạt động

Comment

Về tác giả

Collapse

lidzabt Tìm hiểu thêm về lidzabt

Bài viết mới nhất

Collapse