Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thảo luận về vi điều khiển MC68HC11 của Motorola

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hoanglongu Xem bài viết
    Vui quá ,cảm ơn bác "taymơ" đã quan tâm đến Thread của mình ( và MCU 68HC11) .Nhưng làm gì có anh em nào có số luợng Nhiều (trên 5 con) mà đổi với bác chứ .Mình nghĩ ,chỉ có ở Truờng mình ,hồi xưa ,tụi MOTOROLA Tài trợ ,mới có Kha khá Chip 68HC11 và 68HC12 thôi .CHứ xin Sample thì chỉ được vài con thôi.
    Dù sao cũng cảm ơn bác nhiều, bác cũng ở SÀI GÒN phải không ? hôm nào ,rảnh (chắc HÈ) ,Phát triển lại PIC (cho có phong trào với anh em) thì tới chỗ bác mua vài con "XỊN" 1 chút (chứ thấy mấy thằng bạn Phát triển PIC - "đốt" gần chục con PIC rùi ,mà mỗi con >= 60 k ấy chứ
    Nếu Hoanglongu muốn nghiên cứu PIC thì mình sẽ cho mượn ( với điều kiện là đừng có đốt nó thôi, mọi hành vi đốt PIC sẽ bị truy tố trước pháp luật ! ) . À mình chỉ muốn đổi lấy 1 con về nghiên cứu chơi thôi , nếu dc thì Hoanglongu cho mượn đi. Bây giờ là mùa hè mà ..mình là sv, nhà ở Sài Gòn , Quận Phú Nhuận , nick: hop5298@yahoo.com
    Nguyên văn bởi sphinx Xem bài viết
    MC9S12DP512MPVE 16-Bit Automotive Microcontroller LQFP112
    MC9S12GC128MFUE Microcontroller 16-bit QFP80
    MC9S12H128VFVE 16-Bit Automotive Microcontroller LQFP144
    MC9S12NE64CPVE 16-bit Microcontrollers With Ethernet (PHY+MAC) LQFP112
    MC9S12NE64VTUE 16-bit Microcontrollers With Ethernet (PHY+MAC) TQFP80EP
    MC9S12UF32PBE 16-bit Microcontrollers USB 2.0 interface LQFP64
    MC9S12UF32PUE 16-bit Microcontrollers USB 2.0 interface LQFP100
    Bạn thích con nào cứ đề xuất trước
    Bác này khủng bố quá ! em là tay mơ mới bon chen bước vô mà bác giới thiệu toàn con cao cấp không ...rồi không biết có ai có mạch nạp cho những con này chưa nữa.
    Đang thất nghiệp 0988-010-486

Comment

Hic hic ,nhìn mà "THÈM" tụi này quá SHPINX ơi , cái con MC9S12UF32PBE 16-bit Microcontrollers USB 2.0 interface LQFP64 , có giá là bao nhiêu vậy (chắc con này RẺ nhất trong đám đó quá ) .Mình thích con này ,bạn có thể "chia" lại cho mình không? Giá bao nhiêu cứ nói ,nếu giá "OK" thì mình mua về để PHÁT TRIỂN tụi 68HCS12 này.

Ở nhà chỉ có cái KIT + 1 con HCS12 thôi (đồ mượn nên Phải trả, HIC HIC ,nên không làm được mạch ),muốn bổ xung thêm "CHIP" để làm làm MẠCH .Có gì thì REPLY cho mình hen
      Tớ tặng cậu 1 chú, PM địa chỉ và Phone cho tớ, mai tớ gửi cho (nhớ là người nhận trả tiền ship đấy nhé , khoảng 15-20k gì đó thoai).
      PNLab
      Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
      Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
      Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
      more...www.pnlabvn.com

Comment

Nguyên văn bởi tay mơ Xem bài viết
        Nếu Hoanglongu muốn nghiên cứu PIC thì mình sẽ cho mượn ( với điều kiện là đừng có đốt nó thôi, mọi hành vi đốt PIC sẽ bị truy tố trước pháp luật ! ) . À mình chỉ muốn đổi lấy 1 con về nghiên cứu chơi thôi , nếu dc thì Hoanglongu cho mượn đi. Bây giờ là mùa hè mà ..mình là sv, nhà ở Sài Gòn , Quận Phú Nhuận , nick: hop5298@yahoo.com

Bác này khủng bố quá ! em là tay mơ mới bon chen bước vô mà bác giới thiệu toàn con cao cấp không ...rồi không biết có ai có mạch nạp cho những con này chưa nữa.
        Thanks bạn "tay mơ" nhiều hen, nhưng mà:
        Bây giờ đang là mùa HỌC KÌ mà Bác, em đang làm cái ĐỒ ÁN "tổ chảng" cho em và cho cả phòng Thí Nghiệm về tụi MCU của MOTO (mình làm được 90% rùi- hic hic ---> "đuối" ). Cỡ ngày 20/6 ,mình mới rảnh , Học kì này là Học Kì cuối rồi nên cũng "phiêu" lắm

Đến hè , nếu bạn rảnh ,tới chỗ mình ( quận 10 - gần ngay Đại Học Bách Khoa TPHCM ),đầy đủ KIT của tụi 68HC11 (do mình làm - và của phòng thí nghiệm ĐHBK) ,mình "biểu diễn" vài ỨNG DỤNG ĐA THAO TÁC ( ví dụ như Giao Tiếp máy tính , Điều khiển Đông cơ bằng Fuzzy Logic, Giao tiếp Master - Slave .....) của tụi 68HC11 là bạn sẽ "ghiền" ngay thôi.Hi hi

Con 68HC11 này Khó chết lắm ( chắc tuổi thọ của mấy con mình đang dùng là 13 năm rùi mà vẫn chạy "KHỎE" - không DIED như tụi PIC ,AVR ,....) ==> Tha hồ mà "vọc".
        Last edited by hoanglongu; 14-04-2008, 21:06.
        My department's Website: www4.hcmut.edu.vn/~thietbidien/trangchu

Motorola-FreeScale's MCU 68HC11 & HCS12X Supporter

Comment

Nguyên văn bởi sphinx Xem bài viết
          Tớ tặng cậu 1 chú, PM địa chỉ và Phone cho tớ, mai tớ gửi cho (nhớ là người nhận trả tiền ship đấy nhé , khoảng 15-20k gì đó thoai).
          Cảm ơn bác sphinx nhiều hen . Mừng quá

Địa chỉ:
          NGUYỄN GIA MINH THẢO
          3/16/8 Thành Thái , Phường 14, Quận 10 , TP Hồ Chí Minh

Phone: 0906677347
          Email: leonardo_u3000@yahoo.com

Bạn gởi cho mình cái con nào mà chân DỄ HÀN 1 chút nghen( ví dụ như dạng chân: LQFP , DIP , PLCC , ... ) , chứ CHIP DÁN thì hơi "phiêu" - Lỡ mà mình "DÁN" hư thì uổng lắm .Cảm ơn bạn nhiều

Comment

Okie, mai gửi , mấy con đó đều là chíp dán mà! LQFP là kiểu chân SMD, loại này hàn dễ ẹc, chỉ cần chỗ làm PCB ngon một tí là okie.
            PNLab
            more...www.pnlabvn.com

Comment

Thanks bạn "tay mơ" nhiều hen, nhưng mà:
              Bây giờ đang là mùa HỌC KÌ mà Bác, em đang làm cái ĐỒ ÁN "tổ chảng" cho em và cho cả phòng Thí Nghiệm về tụi MCU của MOTO (mình làm được 90% rùi- hic hic ---> "đuối" ). Cỡ ngày 20/6 ,mình mới rảnh , Học kì này là Học Kì cuối rồi nên cũng "phiêu" lắm

Đến hè , nếu bạn rảnh ,tới chỗ mình ( quận 10 - gần ngay Đại Học Bách Khoa TPHCM ),đầy đủ KIT của tụi 68HC11 (do mình làm - và của phòng thí nghiệm ĐHBK) ,mình "biểu diễn" vài ỨNG DỤNG ĐA THAO TÁC ( ví dụ như Giao Tiếp máy tính , Điều khiển Đông cơ bằng Fuzzy Logic, Giao tiếp Master - Slave .....) của tụi 68HC11 là bạn sẽ "ghiền" ngay thôi.Hi hi

Con 68HC11 này Khó chết lắm ( chắc tuổi thọ của mấy con mình đang dùng là 13 năm rùi mà vẫn chạy "KHỎE" - không DIED như tụi PIC ,AVR ,....) ==> Tha hồ mà "vọc".
              thèm quá ...mình cũng đang thi học kì cuối nhưng nghe bạn nói thấy thèm quá muốn xách xe chạy qua coi liền ....vậy hẹn thi xong .
              Đang thất nghiệp 0988-010-486

Comment

Cảm ơn bác sphinx nhiều hen . Mừng quá

Địa chỉ:
                NGUYỄN GIA MINH THẢO
                3/16/8 Thành Thái , Phường 14, Quận 10 , TP Hồ Chí Minh

Phone: 0906677347
                Email: leonardo_u3000@yahoo.com

Bạn gởi cho mình cái con nào mà chân DỄ HÀN 1 chút nghen( ví dụ như dạng chân: LQFP , DIP , PLCC , ... ) , chứ CHIP DÁN thì hơi "phiêu" - Lỡ mà mình "DÁN" hư thì uổng lắm .Cảm ơn bạn nhiều
                Tôi mới xem qua những việc bạn đang làm, nếu không lầm thì bạn là người rất say mê VDK nhưng điều kiện thì hạn chế quá. Tôi cũng là người có nhiều dịp dùng MCU của Motorola (nay là Freescale).Lạ trước, quen sau nếu không ngại email cho tôi ngockngoc@yahoo.com.

Comment

Nguyên văn bởi ngoc Xem bài viết
                  Tôi mới xem qua những việc bạn đang làm, nếu không lầm thì bạn là người rất say mê VDK nhưng điều kiện thì hạn chế quá. Tôi cũng là người có nhiều dịp dùng MCU của Motorola (nay là Freescale).Lạ trước, quen sau nếu không ngại email cho tôi ngockngoc@yahoo.com.
                  Vì mình là Sinh viên ngành Điều KHiển Tự Động ,nên rất thích làm với VDK , Kết hợp các Giải thuật điều khiển cho hệ thống, Lập trình PLC ,....

Vì có các ĐỒ ÁN làm với MCU của MOTOROLA ( như 68HC11-8bit , 68HC12-16bit),và nhận thấy chúng có những ưu điểm rất hay ,nên thích tụi nó. Cảm ơn bạn đã quan tâm đến THREAD này.
                  Chắc bạn có rất nhiều kinh nghiệm về tụi MCU của Moto ,hãy cùng mình phát triển chúng nghen, mong cho MCU của Moto được biết đến rộng rãi ở Việt Nam

Mình cũng gởi EMAIL cho bạn rồi.

Comment

chào huy hoanglongu!!
                    su huynh co mạnh nạp cho con MC68H908jl8 không share cho de voi
                    de moi nghien cuu can mach nap nghien cuu moi mau len level dc
                    Huynh mail cho de voi dangthieuhoi@yahoo.com
                    thanks

Comment

Nguyên văn bởi dangthieuhoi Xem bài viết
                      chào huy hoanglongu!!
                      su huynh co mạnh nạp cho con MC68H908jl8 không share cho de voi
                      de moi nghien cuu can mach nap nghien cuu moi mau len level dc
                      Huynh mail cho de voi dangthieuhoi@yahoo.com
                      thanks
                      Các MCU họ 68HC(9)08 đều cùng chung 1 kiểu mạch NẠP , có 2 cách để NẠP:

Cách 1: Kết nối qua cổng COM ( chỉ dùng 1 dây , sơ đồ đơn Giản) , Mình GỞI Trong File HCS08_Prog.ZIP KÈM THEO bào viết này( đầy đủ Schematic và hướng dẫn của trang chủ FreeScale)

Cách 2: Nạp qua USB - chỉ cần 2 chân D+/D- ( đối với các MCU 69HC(9)08 ) có hỗ trợ USB ) . Phần mềm NẠP là Miễn Phí , do FreeScale cung cấp. Xem chi tiết ở đây:http://www.freescale.com/webapp/sps/...cation%20Notes
                      Attached Files
                      Last edited by hoanglongu; 02-03-2009, 10:10.

Comment

Suýt nữa thì quên , các họ 69HC9S08 , có thể NẠP qua BootLoader . Phần mềm , Schematic đều miễn phí ( cung cấp bởi FreeScale ) . Phương pháp này dùng để Thay thế cho Cách 1 - Vì ở cách NẠP qua cổng COM ,yêu cầu phải có Phần mềm PROG08GZ - nhưng đây KHÔNG phải là phần mềm cung cấp Miễn Phí ( và cũng ko ai có thể Down phần mềm này , chỉ ai mua HardWare thì mới có )

Xem chi tiết ở đây
                        : http://www.freescale.com/webapp/sps/...cation%20Notes --> Tìm file AN2295

----------------------------------------------------------------------------------

CHÚ Ý: Vì đây là luồng cho 68HC11 ,trừ 2 bài trả lời Ngoại Lệ này,sau đó các VẤN ĐỀ liên quan đến 68HC(9)08 sẽ được HỎI và Trả Lời tại luồng: TUTORIAL 1:Tổng hợp đầy đủ TOOLs cho các MCU của MOTOROLA (68HC05, 68HC08, 68HC11..) - Link:http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=12355 . Mong các bạn thực hiện theo để Các Bài Viết cho từng loại MCU được TẬP TRUNG hơn , HoangLongU
                        Last edited by hoanglongu; 01-03-2009, 18:18.

Comment

Hi bác longu, K định làm dây cable BDM cho coldfire, bác có kinh nghiệm về vụ này không, xin được chia sẻ.

Comment

Nguyên văn bởi kamejoko80 Xem bài viết
                            Hi bác longu, K định làm dây cable BDM cho coldfire, bác có kinh nghiệm về vụ này không, xin được chia sẻ.
                            Chào bạn,

Về cable BDM cho dòng ColdFire, bạn có thể tham khảo ở đây: đầy đủ Schematic, Firmware, phần mềm hõ trợ.

http://forums.freescale.com/freescal...&thread.id=624

Hy vọng bạn làm tốt thì Reply lại cho mọi người có niềm tin để thực hiện theo.

Chúc bạn thành công.

Comment

Thanks bác longu, K cũng đã xem qua project này, về PCB chắc không khó, tuy nhiên trong dây cable có con MCU có vẻ khó tìm. Để K tìm thử có mối nào bán con này không cái đã.

Comment

Nguyên văn bởi kamejoko80 Xem bài viết
                                Thanks bác longu, K cũng đã xem qua project này, về PCB chắc không khó, tuy nhiên trong dây cable có con MCU có vẻ khó tìm. Để K tìm thử có mối nào bán con này không cái đã.
                                Con này có thể em kiếm được, ngày trước có dùng nhưng lâu rồi vứt đâu mất, nếu thấy em tặng anh 1 con và 1 chú 5213
                                PNLab
                                more...www.pnlabvn.com

Comment

Về tác giả

Collapse

hoanglongu - Received the Bachelor (honors) and Master (by research) of Engineering in Automatic Control at Faculty of Electrical-Electronics Engineering, Ho Chi Minh City University of Technology (HCMUT), Vietnam, in 2009 and 2011, respectively. - Majors: Automatic Control, Solar/Wind Energy systems, Electrical Machines, Two-wheeled Self-Balancing Robot, Microcontrollers. Tìm hiểu thêm về hoanglongu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X