Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Không write được vào thanh ghi thời gian DS1307 sau khi chạy một thời gian!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Không write được vào thanh ghi thời gian DS1307 sau khi chạy một thời gian!

cái tít hơi dài, vì em chưa biết nó bị cái gì...

không biết do hàng chợ(nhật...tảo) hay do đặc tính của con DS1307 chạy 1 thời gian là đi luôn.

không lẽ cái code trong chip "chợ" lại sai theo thời gian.

tình hình thế này ạ, em làm 1 cái đồng hồ báo thức để dùng cho phòng của em, thời gian chạy đã được 3 tháng, sai khoản 2phút thôi(chứng tỏ mạch i2c còn tốt), nhưng mà bay h chỉ readtime được thôi, chứ write để gán giá trị time cho nó hết được rồi, bay h mà làm chạm hay ngắt pin CMOS là thôi rồi lượm ơi luôn, mà read time thì lâu lâu lại nhảy điên.

số lần write thì đếm trên đầu ngón tay và chân thôi(em kiểm soát được chặt chẽ), còn read thì 1s thì hết 2 bàn tay. vậy có khi nào read nhiều quá nó mệt nên đứt não luôn không ạ?
    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

Mạch này rẻ tiền nên làm dán cho tiết kiệm pin (module ds1307), nếu đã vậy làm chừng chục cái để so sánh, thay thế bạn sẽ rõ. Vấn đề phần mềm thì code càng gọn, hay càng tốt. Vấn đề thường gặp là phần cứng, trong datasheet có khuyến cáo nhiều thứ hay, bạn nên đọc hết cho rõ rồi làm, sử dụng tối đa kinh nghiệm về chống nhiễu, mạch này thường nhạy với nhiễu. Pincmos cũng cần xem xét vì có thể yếu. Nói chung là người đã làm quen rồi thì chỉ khuyên thế thôi, còn cụ thể thì làm sẽ rõ. Lỗi linh kiện là lỗi cuối cùng.

Comment

cám ơn bác avr, có lẽ phải làm thêm vài mạch để so sánh mới biết kết quả, phần nhiễu i2c thi chac ko có đâu. mà cũng vô lý thật, ngày trước code là chỉ hiện h led 7 đoạn 1 khoản thời gian rồi tắt, đằng này nó lại hiện vài chữ, rõ ràng trans quét còn tốt, số 5 & 6 thì nó lại hiện, bó tay, ngày sưa no đâu có như vậy, em đoán 1 là nhiễu i2c do bụi bặm(10%), 2 là điên vđk (60%), 3 là died con ds(30%)...
      TamPhieuLuuKy@yahoo.com
      092 2838 712 --->>

Comment

Up code và schematic xem có vấn đề gì không. Bên mình làm vs DS1307 hàng chợ mà chạy mấy tháng nay chưa sao cả. Ghi thời gian bét nhè nhé vì thiết bị đồng bộ time với PC khoảng ngày vài lần.

Bạn nói đặc tính của DS1307 là o đúng nhé.

Việc bạn nói led hiển thị lung tung không kiểm soát --> mình đoán do vấn đề code.
        Nói hồi đầu chạy đúng, h hiện lung tung --> đo lại thông.
        Thường thì mình hay kiểm tra theo thứ tự: nối --> nguồn --> code --> phần cứng???

Comment

Về tác giả

Collapse

superhieu1 Tìm hiểu thêm về superhieu1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X