Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tìm hiểu về led đa màu RGB !!!!!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tìm hiểu về led đa màu RGB !!!!!!!!!

các bro có ai biết về led RGB không chỉ e với.e thấy nó làm màu sắc đẹp lắm.muốn làm thử cho biết.mà không có tài liệu hay sơ đồ gì hết.có bro nào giúp với

Ở chợ Nhật tảo mình kiếm có loại này rồi, 4k/con, có 4 chân, nhìn giống y led 4 chân thường, lúc mình mua thì đang hết hàng kiếm được 3 con àh, mạch điều khiển chắc dùng VĐK các loại, có thể đổi màu. Mình đã thực hiện được 8 màu cơ bản White-Red-Blue-Green-Magenta-Cyan-Yellow-Black tuần tự chỉ với IC555 và Fliplop kép 4027, ko cần VĐK, mạch đây.

Nó đây, giống thế này nhưng màu trắng đục, mình nghĩ màu đục pha màu tốt hơn.

Loại giống Led 5mm, nhưng 4 chân:

Mắc lại LED và trans theo hình này (đây là mạch dùng Vi điều khiển, có nhiều chế độ đổi màu khác nhau, nội con PÍC6F628A kia cũng 60 ngàn rồi, phải có kiến thức VĐK mới làm được) do người ta xài LED siêu sáng, nếu mắc vậy xì khói luôn á. Rb cỡ và trăm K, R nối tiếp với led cũng phải vài trăm ohm, nguồn 5-12V, tuỳ chỉnh lại trở. COn BC337 thay bằng 2N3904, 2N2222... con BC mắc, khó kiếm, chịu dòng lớn nhưng không cần thiết.

Thực chất đây là 1 bộ đếm nhị phân 3bits, mình nghĩ cách chế lại, 3bit thể hiện đươc 8 màu, mỗi bit là 1 màu, bit 0 thì tắt, bit 1 sáng. Theo thứ tự RGB: 0-0-0 là tắt hết, đen. 1-1-1 là trắng, 1-0-0 là đỏ, 1-0-1 là tím vvv.
    Chú ý là con led RGB là anode chung, 3 cathode còn lại mỗi cái tương ứng 1 màu, trong khi mạch trên lại kéo LED bằng anode (0V = tắt - Vcc = sáng), nên bạn phải mắc transitor kéo led, dùng 2N3904 dễ kiếm, chịu dòng vừa đủ. Rbase khoảng vài trăm K (330K, 470K...), anode led mắc chung lên Vcc, từ 3 cathode mắc vô Collector, nối tiếp 1 điện trở cho led khỏi cháy, giá trị cân chỉnh tuỳ màu, chỉnh sao cho Led thể hiện màu trắng tốt là được, Emitter nối xuống Gnd. Rbase nối vô ngõ ra con 4027 hoặc chân 3 con 555. Con 555 có thể cân chỉnh lại để tạo tốc độ đếm phù hợp(tụ lớn hoặc R lớn đếm chậm), diode dùng 1n4148. Mạch trên chỉnh sửa phù hợp chạy vô tư, rất đẹp.
    Last edited by anhkhois; 02-04-2009, 02:20.

Comment

thanks bạn rat nhiều.hay quá bạn ơi.minh thấy trên đường nguyễn văn trỗi với nguyễn trọng tuyển đối diện benh viện Phú Nhuận.người ta lam cái led đó chạy màu đẹp quá trời luôn.
      cái này mình co thể mắc song song tao thành chữ được không bạn

Comment

Được, có thể ghép song song nhưng bạn chú ý là dòng qua mỗi LED là 10-15mA, nếu quá dòng là con Transitor hy sinh liền (2N3904 chịu 200mA). Bạn ghép 5, 10 con led thôi, nếu nhiều hơn thì dùng trans công suất, TIP120, TIP122 chẳng hạn (2A). Chú ý là bạn có thể đổi thứ tự các bit LED để 2 LED sáng 2 màu khác nhau. Cái này làm hình chữ sẽ rất đẹp. Còn chuyên nghiệp họ dùng MCU, tạo LED matrix RGB rất hay, y như màn hình vậy, ko chỉ 8 màu mà 256 hay hơn nữa, dùng PWM rất phức tạp tạm thời chưa tính tới, ở đây chỉ là cái mạch chớp xanh xanh đỏ đỏ chơi cho vui thôi. Đang thi nên mình chưa hàn mạch được, vài bữa mình sẽ post hình lên cho mọi người tham khảo sau.

Comment

bạn ơi cho mình hỏi cụ thể Led này mua ở đâu vậy bạn. Mình có hỏi 1 người, họ kêu 8k/1 con , mắc quá

Comment

có bác nào biết mua LED RGB ở đâu không nhỉ,ngoài ha nội ấy,cho biết giá luôn nha,thanks!

Comment

Tôi xem đá banh thấy ngoài đường biên họ dùng những tấm Panel hiển thị hình ảnh rất đẹp,tuy màu sắc còn hạn chế nhưng chay rất mượt,không biết có phải họ dùng loại Led này không nhỉ?

email:
              Giá mà mạch điện tử không có nhiễu (noise) thì mình bây giờ đã là ... đại gia

Comment

Ai có sơ đồ cấu tạo con led này ko , post lên cùng tham khảo đc ko
                Cái gì người khác làm được , mình cũng làm được !

Comment

Nguyên văn bởi aprninth Xem bài viết
                  Ai có sơ đồ cấu tạo con led này ko , post lên cùng tham khảo đc ko
                  Rảnh vậy,bộ tính sx nó hả trời

email:
                  Giá mà mạch điện tử không có nhiễu (noise) thì mình bây giờ đã là ... đại gia

Comment

ai biet viet chuong trinh dieu dong xung cho mach o tren ma dung 89c51 khong

Comment

Thấy các bạn khá quan tâm đến led RGB, mình xin post tiếp bài về led RGB

Về cấu tạo thì đã nói rồi, nơi mua LED RGB, góc đường Nhật Tảo - Nguyễn Kim tiệm Lâm Huê, mình mua 3 con cuối cùng, hôm trước qua hỏi thì họ bảo hết hàng, nhập về 1000 con nhưng tiêu thụ chậm nên giờ không nhập nữa, nghe nói có chỗ bán số lượng lớn, mình đang tìm về ghép ma trận.

Giờ chỉ còn lại 2 con này:

Mạch điều khiển, hôm trước mình nói sơ về mạch đơn giản, còn đây là mạch điều khiển bằng 8051 hẳn hoi, chưa có PWM, do chụp bằng điện thoại nên bị mờ + sai màu. 8 màu cơ bản từ 000 (BLA) - 111 (WHI), màu đen không thật sự tối vì dòng rò, các màu khác chưa chuẩn lắm vì mình chưa gắn led hạn dòng và dùng trực tiếp VDK để rút dòng.

Comment

Anh biết chỗ nào bán số lượng lớn led RGB (high power) này chỉ em với. Thank rất nhiều !

Comment

led này đắt thối ra-với loại 2 mầu là 2k/1chú-càng nhìu mầu thì có hơn giá 1 chút.Nếu để trang trí thì mua led 7 mầu thay đổi liên tục trông đã con mắt hơn.Led này chỉ dùng để báo sự thay đổi gì đó mà muốn tiết kiệm diện tích mạch thôi.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                          Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

các u chỉ cần chỉnh mõi led ra 256 độ sáng khác nhau thì sẽ được 16777216 màu, cái này mà làm man hình led thì rất tuyệt. "pixel = rgb(0..255,0..255,0..255)"

Comment

Đẹp thì có đẹp thiệt! nhưng có ai nghĩ đến chuyện ứng dụng cho thực tế không vậy?

Comment

Về tác giả

Collapse

qpanda86 Tìm hiểu thêm về qpanda86

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X