Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Watchdog ngoài cho vi điều khiển!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Watchdog ngoài cho vi điều khiển!

Em mới tìm được cái mạch Watchdog cho vi điều khiển, cái này áp dụng khi không mua được chip có Watchdog!
    Em không hiểu mấy con diot 4148 nối lên VCC trong sơ đồ làm gì vậy cà! Nhờ các bac giải thích giúp!
    Last edited by natra2k2; 21-06-2006, 11:44.

Mấy con điốt đó để xả tụ khi điện nguồn bị ngắt, tránh cho điện thế cổng không vượt quá Vcc/Vdd.
    Imagine all the people
    Living life in peace...

Comment

Cảm ơn bác toymaker! Đúng là nó tạo đường xả cho tụ khi nguồn bị mất thật!
      Cái mạch trên kia bỏ vào mô phỏng sao chả chạy gì cả, chỉ được cái chức năng khi ấn nút thì nó tạo mức 1 ở đầu ra thui!
      Em vừa tìm được cái nữa, cái này thì chạy được! Phần trên thì cấp xung reset khi uC bị treo, phần dưới thì reset khi nguồn tụt xuống dưới 4.5V!
      Hình đây!

Last edited by natra2k2; 22-06-2006, 09:31.

Comment

Hi,
        Nếu hệ thống của bác có nối với PC thì có thể dùng PC làm WatchDog luôn (đây là ý tưởng của bác Binh Anh). Nếu bác không kết nối máy tính thì nên dùng IC NE555 cho đơn giản, tui thấy cái mạch trên rất phức tạp. Còn cách đơn giản nhất là nên dùng chip có WatchDog.
        Thân ái và đoàn kết.
        Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
        Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Gửi bạn Hard : Xin bạn post mạch WD dùng 555, tui cũng đang cần. Thanks.
          Imagine all the people
          Living life in peace...

Comment

Bạn dùng 1 con 555 tạo mạch dao động cỡ 50 đến 200Hz, dùng 1 con 74LS393 hay 1 con IC đếm nào đó có chân RESET. Đầu ra chân đếm n ( 2^n) đưa vaod chân RESET. và chân RESET của IC đếm là chân clr_WD. Như vậy là được 1 WD ngoài rồi. Thông thường trong các SP công nghiệp vẫn dùng WD ngoài. Nhưng dùng IC chuyên dụng. Có cả BROD và CS cho RAM BACKUP nữa.
            Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
            Máy giặt
            Lò vi sóng
            Bếp từ.
            Tủ lạnh.
            Điều hòa

Comment

Hi,
              Bác lấy ý tưởng từ cái mạch bên dưới để làm mạch WatchDog bên ngoài. Các thông số điện trở, tụ điện bác phải tính lại cho phù hợp. Trong điều kiện hoạt động bình thường, VDK luôn tạo ra chuỗi xung cấp cho mạch 555, nếu VDK bị treo thì chuỗi xung này không còn nữa lúc đó IC555 sẽ lật trạng thái ngõ ra. Ta dùng ngõ ra này để reset VDK. Nếu bác dùng WatchDog ngoài thì không thể dùng cờ POF được, đây là một cái cờ rất lợi hại nếu bác muốn bảo toàn trạng thái các biến khi bị reset. Chỉ có VDK nào tích hợp WatchDog thì mới có cái cờ này mà thôi. Tuy nhiên, bác cũng có thể dùng 1 bit để thực hiện chức năng giống cờ này nhưng không tin cậy lắm.
              Chúc bác thành công và chào thân ái.
              Attached Files
              Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
              Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Có thể dùng mạch retriggerable monostable vibrator. TTL có 74LS123, CMOS có 4528. Mạch rất đơn giản: chỉ 1 IC + 1 tụ + 1 điện trở (xem datasheet 74123 và 4528).

Comment

Nguyên văn bởi Hard
                  Hi,
                  Bác lấy ý tưởng từ cái mạch bên dưới để làm mạch WatchDog bên ngoài. Các thông số điện trở, tụ điện bác phải tính lại cho phù hợp. Trong điều kiện hoạt động bình thường, VDK luôn tạo ra chuỗi xung cấp cho mạch 555, nếu VDK bị treo thì chuỗi xung này không còn nữa lúc đó IC555 sẽ lật trạng thái ngõ ra. Ta dùng ngõ ra này để reset VDK. Nếu bác dùng WatchDog ngoài thì không thể dùng cờ POF được, đây là một cái cờ rất lợi hại nếu bác muốn bảo toàn trạng thái các biến khi bị reset. Chỉ có VDK nào tích hợp WatchDog thì mới có cái cờ này mà thôi. Tuy nhiên, bác cũng có thể dùng 1 bit để thực hiện chức năng giống cờ này nhưng không tin cậy lắm.
                  Chúc bác thành công và chào thân ái.
                  Sơ đồ bác Hard tác động ở mức thấp thế nên muốn reset vi điều khiển thì cần một mạch đảo mức nữa (vd cổng NOT)!

Comment

Mạch này có thể bỏ đi phần dưới vẫn hoạt động được!

Comment

Thank các bạn nhiều!
                      Các mạch trên theo tui đều rất tin cậy, xứng đáng là người trấn giữ khung thành cho cả hệ thống!!
                      Tuy nhiên vẫn có 1 dạng treo của MCU mà các mạch trên không giải quyết được, đó là MCU treo nhưng port của nó vẫn xuất ra xung, xung này có tần số rất cao, có vẻ như bằng với chu kỳ máy.
                      Do vậy người ta mới cần window watchdog.
                      Giải pháp của tui là : lắp mạch RC lowpass filter giữa port của MCU và WD trigger của mạch watchdog.
                      Xin các bạn cho ý kiến!
                      Imagine all the people
                      Living life in peace...

Comment

Nguyên văn bởi toymaker Xem bài viết
                        Thank các bạn nhiều!
                        Các mạch trên theo tui đều rất tin cậy, xứng đáng là người trấn giữ khung thành cho cả hệ thống!!
                        Tuy nhiên vẫn có 1 dạng treo của MCU mà các mạch trên không giải quyết được, đó là MCU treo nhưng port của nó vẫn xuất ra xung, xung này có tần số rất cao, có vẻ như bằng với chu kỳ máy.
                        Do vậy người ta mới cần window watchdog.
                        Giải pháp của tui là : lắp mạch RC lowpass filter giữa port của MCU và WD trigger của mạch watchdog.
                        Xin các bạn cho ý kiến!
                        em cũng đồng ý với bác về vấn đề này , em đã từng gặp hiện tượng này ( nhưng lúc đó không giải thich được nguyên nhân tại sao như vậy, cảm ơn bác đã giải thích....), nhưng vấn đề là không lẽ ta phải lắp mạch lọc vào tất cả các port hay sao , như vậy sẽ làm cho mạch cồng kênh hơn
                        Phan Hoàng Thạch

Comment

Về tác giả

Collapse

natra2k2 Tìm hiểu thêm về natra2k2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X