Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm hiểu bảng quang báo

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các bạn có biết chỗ nào bán tấm mút đen để đưa các led đơn vào đó không, vì mình làm led siêu sáng à không có cái này thì chữ hay bị nhòe lắm

Comment

• chao cac bac em cung dang co y tuong de lam mot bien quang cao bang led nhung em thay cac bac noi tren dien dam la kho lam nen em chua damlamvi tieu ton kha nhieu tien em muon hoi la hien tai tren thi truong (cho troi ha noi )da co ban mot boad lam san linh kien roi bay gio minh muon mua cai mach dio ve roi han them nhieu led nua vao thi nen lam the nao cho hop ly vi du mot chu cai minh dung khoang 40 con led chang han bac nao biet chi giup em voi nhe can on cac bac rat nheu
      ĐT 0975 830 777

Comment

• Nguyên văn bởi voanhkiem Xem bài viết
        Các vị sư huynh ơi! Tiểu đệ hiện đang nghiên cứu VXL và muốn làm một cái bảng quang báo khoảng vài trăm con led bé bé xinh xinh để trong phòng ngủ ngắm cho vui nhưng không biết làm thế nào và bắt đầu từ đâu. Tiểu đệ đã đọc qua VXL của Hồ Trung Mỹ, 8051 cua Tống Văn On và còn cả Lập trình hợp ngữ nhưng không thấy chỉ dẫn.
        Huynh nào biết hướng dẫn dùm, nếu có tài liệu nào thì cho em xin còn không nếu biết sách hay xin giới thiệu dùm. Vô cùng cám ơn :shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock: :shock:
        - Làm quang báo thì có nhiều loại, nếu làm quang báo bằng led ma trận thì cần phải biết nguyên lý quét led ma trận trước, nói chung là nó giống nguyên lý quét của TV CRT. Đơn giản nhất là quét 1 led ma trận 8x8 đơn sắc, rồi đến 8x8 3 màu, rồi từ từ tăng dần số cột cũng như số dòng của led ma trận lên. Càng nhiều cột thì hiện tượng nhấp nháy càng nhiều, cần phải tìm cách để giải quyết hiện tượng này. Về nguyên lý quét tì có thể chia ra 2 cách cơ bản: quét dòng, xuất dữ liệu ra cột, hoặc quét cột rồi xuất dữ liệu ra dòng. Cả 2 cách đều có cả ưu và khuyết điểm. Có thể dùng port của vi điều khiển để quét nhưng hay hơn cả là dùng IC ghi dịch như 6B595. Tuy nhiên các cách quét trên chỉ là cách nghiệp dư mà thôi, chuyên nghiệp hơn thì người ta dùng những IC chuyên dụng và tất cả đều được ghép thành module, có thể ví dụ như các bảng đèn mà các bạn thấy trong các bưu điện hay trên các đại lộ.
        - Làm quang báo bằng led đơn thì đơn giản hơn, các bạn có thể thấy các bảng quảng cáo dùng led trên các bảng hiệu ở trên đường. Làm 1 bảng như vậy cũng đơn giản: nó gồm 2 phần, phần mạch điều khiển (có thể dùng vi điều khiển hay IC số) dùng để quyết định kiểu chạy của chữ, và phần còn lại là phần công suất, phần công suất là mạch điều khiển các led chạy theo đúng yêu cầu của mạch điều khiển.
        - Còn một hình thức quang báo nữa đó là neon design, nó giống quang báo led ở phần mạch điều khiển, nhưng khác ở phần mạch công suất, phần công suất của nó bao gồm các transformer (tăng-phô) điều khiển các bóng đèn neon chớp tắt theo yêu cầu của mạch điều khiển.
        Vài dòng trên chỉ là để giới thiệu về quang báo, khi nào có thời gian mình sẽ viết 1 tutorial rõ hơn về đề tài này cho các bạn tham khảo vì mình cũng rất rành lĩnh vực này.
        Last edited by black_jack; 11-03-2010, 01:28.

Comment

• Nguyên văn bởi haudcn Xem bài viết
          các bạn có biết chỗ nào bán tấm mút đen để đưa các led đơn vào đó không, vì mình làm led siêu sáng à không có cái này thì chữ hay bị nhòe lắm
          Khi làm với led thì nền màu đen là tốt nhất. Mình chỉ mới mua phip đen ở Khâm Thiên thôi, còn mút đen thì bảng led sẽ thế nào nhỉ? Mình cũng chưa gặp
          Học đến bao giờ mới thành tài?

Comment

• hic, có ai ở đó ko ạ
            giúp em với

Comment

• biển vẫy led

Chào các pro
              Xin giúp mình với vài câu hỏi nhé:
              1. với cái biển vẫy này thì có cần dùng IC quét led ko vậy ?
              http://www.youtube.com/watch?v=rab2K...eature=related
              2. dùng avr thì tốc độ led có nhanh dc như vậy ko ?
              3. Mạch diều khiển biển vẫy 40 port bán ở ngoài (TPHCM) có điều khiển dc như vậy ko ?

Mong có dc sự nhiệt tình giúp đỡ !

Comment

• Nguyên văn bởi haudcn Xem bài viết
                các bạn có biết chỗ nào bán tấm mút đen để đưa các led đơn vào đó không, vì mình làm led siêu sáng à không có cái này thì chữ hay bị nhòe lắm
                bạn chọn màu hợp lý thì nó không nhoè đâu, có nhiều màu dùng bảng bé ghép dầy thì mút cũng không tránh nổi nhoè

Comment

• Nguyên văn bởi hanhtiep Xem bài viết
                  chao cac bac em cung dang co y tuong de lam mot bien quang cao bang led nhung em thay cac bac noi tren dien dam la kho lam nen em chua damlamvi tieu ton kha nhieu tien em muon hoi la hien tai tren thi truong (cho troi ha noi )da co ban mot boad lam san linh kien roi bay gio minh muon mua cai mach dio ve roi han them nhieu led nua vao thi nen lam the nao cho hop ly vi du mot chu cai minh dung khoang 40 con led chang han bac nao biet chi giup em voi nhe can on cac bac rat nheu
                  Tự tay bạn làm để tặng bạn gái thì mua linh kiện mà làm, còn nếu không thì mua luôn theo đặt hàng cho tiện, chư làm không đơn giản như bạn nghĩ đâu, bạn đã học điện tử số hay vi điều khiển chưa, nếu học cả 2 rồi thì làm điện tử số trước đã, linh kiện không tốn lắm đâu, còn chưa học thì nghiên cứu kỹ tài liệu đi đã rồi mới nghĩ đến, không đầy người học xong ước mơ làm cho người yêu 1 cái cũng còn không thực hiện được kìa

Comment

• Nguyên văn bởi caoquyen0210

cac bac cho minh hoi khi 89s52 dung dao dong ic555 thi khai bao trong truong trinh nhu the nao. co giong nhu khi su dung dao dong thach ah ko.
                    minh viet ct bang keil nhung khi rap vao mach dung dao dong ic 555 thi ko chay con dmach dung dao dong thach ah thi chay ok.
                    cac bac chi dum nha thank nhieu.
                    mail: caoquyen0210@gmail.com
                    Không phải khai báo gì cả. bạn cứ nối xung clock từ 555 vào chân Xtal1 của 89 là ỏn. điều chỉnh xung của 555 phát ra có tần số lớn lớn một chút. Tuy nhiên việc bạn dùng 555 để phát dao động không ổn lắm vì tần số cao nhất 555 phát ra dưới 1MHZ, quá nhỏ.

Comment

• Các bạn cho mình góp vui với nhé:
                      Mình có thể làm quang báo dùng AT89C51, AT89C2051, AT89S52. mạch của mình cũng đơn giản thôi ( Nó cũng gần giống mấy cái trên thị trường) được bố trí linh kiện gọn gàng.
                      Bạn nào có khó khăn gì về lập trình thì up lên mình lập trình cho!

Comment

• cám ơn các bác em muốn làm quảng cảo với led đơn đầu tiên đã ạ.làm cho led nó sáng dần và tât dần dùng điều chế độ rộng xung(PWM) ấy ạ. bác nào biết thì giúp em với...........

Comment

• em cũng đam mê lĩnh vực này lắm.nhưng chưa có kinh nghiệm. em đang dùng con at89c52 để lập trình với led ma trận.các bác có thể giúp em về các nguyên tắc quét led từ trên xuống, từ dưới lên ,cho dòng chữ ra hết rồi đứng yên 1 lúc rồi chạy tiếp và hiệu ứng từ 2 bên vào dc k ạ?nếu có thể thì các bác up vài cái code+mạch về các vấn đề ấy lên đây cho mọi người cùng tham khảo..

Comment

• đã có ai làm tương tự như thế này chưa ạ http://www.youtube.com/watch?v=Okgdu...eature=related ?
                            giúp em với...gợi ý thôi cũng đc.
                            thanks!

Comment

• Nguyên văn bởi robocon2011 Xem bài viết
                              cám ơn các bác em muốn làm quảng cảo với led đơn đầu tiên đã ạ.làm cho led nó sáng dần và tât dần dùng điều chế độ rộng xung(PWM) ấy ạ. bác nào biết thì giúp em với...........
                              cái đó thì bạn đọc AVR đấy nó hỗ trợ hoàn toàn luôn không phải viết j cả ( đọc sẽ biết )
                              còn dùng 8051 (89s52) thì dùng timer của nó thôi

Comment

• Nguyên văn bởi hoang_hai Xem bài viết
                                cái đó thì bạn đọc AVR đấy nó hỗ trợ hoàn toàn luôn không phải viết j cả ( đọc sẽ biết )
                                còn dùng 8051 (89s52) thì dùng timer của nó thôi
                                Vậu ạ! em cảm ơn bác!

Comment

Về tác giả

Collapse

voanhkiem Tìm hiểu thêm về voanhkiem

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X