Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hiển thị] LED Matrix Display (tập 2)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hightech_uc Xem bài viết
    Phi ơi, mua nhiều liệu có xuống 5k/con được ko, chứ nếu 9k thì dùng 595 và 2803 vẫn kinh tế hơn...Híc, càng ngày càng thấm thía chuyện thiết kế do kinh tế quyết định..
    Mà này, nếu có nhiều mối mà ko làm hết thì nhường cho bạn 1 chút nhá. Phi đã làm module quét tĩnh của TQ chưa, mình có thiết kế và phần mềm cho nó nhưng chắc loại này khó bán phổ biến lắm vì nó đắt mà...
    http://netload.in/datei2368bdcc17ad6...Module.mp4.htm
    http://netload.in/datei91eedf5158a7b...1b/LMD.mp4.htm
    Phi có nicks Yahoo ko, nick của bạn là quyenemic..
    tpic 9k/con; hc595 2,5k/con + uln2803 4,5k/con = 7k<9k nhưng diện tích mạch in tăng lên, cũng thế chứ đâu ra mà kinh tế.
    Nhưng mà làm với hc595 và uln2803 thì chân thẳng tắp, dùng cho mạch in một lớp quá hợp; mà hình như uln2803 nhận dòng tốt hơn tpic595 thì phải!
    !e

Comment

Nguyên văn bởi zemen Xem bài viết
      tpic 9k/con; hc595 2,5k/con + uln2803 4,5k/con = 7k<9k nhưng diện tích mạch in tăng lên, cũng thế chứ đâu ra mà kinh tế.
      Nhưng mà làm với hc595 và uln2803 thì chân thẳng tắp, dùng cho mạch in một lớp quá hợp; mà hình như uln2803 nhận dòng tốt hơn tpic595 thì phải!
      Đúng thế, con TPIC nóng hơn.

Comment

Nguyên văn bởi zemen Xem bài viết
        Một màu thì được, chứ led 2 màu em vẫn phải chạy mạch in 2 mặt.
        Email: - Mobil: tạm thời ngừng liên lạc 1 thời gian
        Giới thiệu website kiếm tiền trực tuyến & tăng thứ hạng website.

Comment

ở TP HCM có cái bảng led ma trận ở gần đài truyền hình trên đường NTMKhai nó hiển thị được cả hình ảnh rất hay nhưng mà nghe nói cả tỷ đấy khi nào em tóm được hình đó lên để mấy bác coi thử he

Comment

HELP! HELP
            chào các bậc đàn anh!
            mình đang tìm kiếm sơ đồ chân LED ma trận 8x8 ba màu
            ai có thì send cho mình theo địa chỉ bacdiec@yahoo.com
            cảm ơn trước nhá!
            hay chỉ cho mình chỗ nào với

Comment

Thấy các Bác bàn vụ này xôn xao vui quá! Em tính làm một cái bảng led cỡ 16x100 thì thông số cần giải quyết như thế nào! Vậy để tối ưu cho cái bảng led thì chúng ta cần chia thành nhiều module nhỏ, nhưng cách để kết nối các module nhỏ lại với nhau thì đệ xin po tay! Xin các huynh chỉ giáo cho đệ tí đi! Và nếu có kèm theo sơ đồ nguyên lí tổng quát thì càng hay chứ các Bác nói gì mà em chả hiểu gì hết! Em thấy chỗ bán chip ngoài nhật tảo để mấy cái bảng led mà nó như cái ti vi ah. hình ảnh chuyển động rất đẹp. Hôm nào đệ chụp hình lên cho các Bác coi tham khảo hen!

Comment

Nguyên văn bởi laiquangtuye Xem bài viết
                Thấy các Bác bàn vụ này xôn xao vui quá! Em tính làm một cái bảng led cỡ 16x100 thì thông số cần giải quyết như thế nào! Vậy để tối ưu cho cái bảng led thì chúng ta cần chia thành nhiều module nhỏ, nhưng cách để kết nối các module nhỏ lại với nhau thì đệ xin po tay! Xin các huynh chỉ giáo cho đệ tí đi! Và nếu có kèm theo sơ đồ nguyên lí tổng quát thì càng hay chứ các Bác nói gì mà em chả hiểu gì hết! Em thấy chỗ bán chip ngoài nhật tảo để mấy cái bảng led mà nó như cái ti vi ah. hình ảnh chuyển động rất đẹp. Hôm nào đệ chụp hình lên cho các Bác coi tham khảo hen!
                Bạn chưa làm cái này đúng không? Trước hết bạn hãy làm với bảng led nhỏ đi đã. Chứ mới bắt đầu làm mà đã làm bảng to vậy thì khó lắm. Bạn phải lắm vững nguyên lý quet led theo hàng và theo cột. Hãy bắt tay vào nghiên cứu đi. Có gì mọi người sẽ giúp. Còn sơ đồ nguyên lý thì bạn cố gắng tìm lại trong các forums về led ma trận, cũng có nhiều sơ đồ hay đó. Chúc bạn thành công với lĩnh vực rất hay này

Comment

các bác cho mình hỏi tí nhé.
                  để làm bảng LMD lớn thì cần dùng nhiều 595. các chân SCK và RCK được nối chung với nhau và nối tới MCU để điều khiển. Vậy nếu làm bảng lớn vài chục con 595 thì nếu dùng tực tiếp chân của MCU để điều khiển SCK và RCK của 595 thì có thể điều khiển được bào nhiêu con hả các anh.
                  nếu dùng 30 con 595 thì có cần bộ đệm owr giữa không.
                  LMD 238 Tăng Bạc Hổ - TP. Quy Nhơn.

Comment

Bảng 3m, cao 32 hàng, dài 240 cột, đa sắc xanh đỏ cam, mỗi module có kích thước 32hàngx40cột, mỗi điểm anh 2 led (xanh, đỏ), tổng cộng dùng hết 240 IC 74595, sử dụng AVR để điều khiển, nối trực tiếp CLK, LAT của 595 vào chân AVR mà vẫn chạy bt với đầy đủ hiệu ứng. Vậy nên bạn cứ yên tâm thiết kế bảng led với 595.
                    Ethernet-RS232, PIC Webserver, RFID Reader
                    CallerID, Cảnh báo BTS, ...
                    0988006696
                    linhnc308@gmail.com
                    http://linhnc308.blogspot.com

Comment

Nguyên văn bởi tungtot_vl Xem bài viết
                      để làm bảng LMD lớn thì cần dùng nhiều 595. các chân SCK và RCK được nối chung với nhau và nối tới MCU để điều khiển. Vậy nếu làm bảng lớn vài chục con 595 thì nếu dùng tực tiếp chân của MCU để điều khiển SCK và RCK của 595 thì có thể điều khiển được bào nhiêu con hả các anh.
                      Nếu bảng của LMD mà lớn thì ta có thể chia thành nhiều module mà. Mỗi module gồm 1 con MCU và nhiều con 595.Sau đó ta ghép nối các module này với nhau, bạn thoải mái mà dùng.

Comment

Lmd

Nguyên văn bởi linhnc308 Xem bài viết
                        Bảng 3m, cao 32 hàng, dài 240 cột, đa sắc xanh đỏ cam, mỗi module có kích thước 32hàngx40cột, mỗi điểm anh 2 led (xanh, đỏ), tổng cộng dùng hết 240 IC 74595, sử dụng AVR để điều khiển, nối trực tiếp CLK, LAT của 595 vào chân AVR mà vẫn chạy bt với đầy đủ hiệu ứng. Vậy nên bạn cứ yên tâm thiết kế bảng led với 595.
                        cảm ơn bạn nhiều. minh cũng nghỉ thế nhưng chưa dám làm.
                        vì dòng vào của 595 là 0,1uA nên có thể mắc thỏi mái nhưng để đảm bảo mình hỏi thử thôi. cảm ơn bạn nhiều

Comment

Chà mấy hôm nay bận quá ko vô dc hôm nay mới có dịp thấy nhiều bài mới quá ta

Comment

Có bác nào biết viết chương trình quang báo hiệu ứng tuyết rơi không?
                            |

Comment

Nguyên văn bởi tungtot_vl Xem bài viết
                              Nếu làm để chơi cho biết thì đấu thế nào cũng được , không được thì qua IC đệm tín hiệu.
                              Nếu sản phẩm thương mại chạy lâu dài thì bắt buộc phải chia modul.
                              VD: 10 ma trận hai hàng thành một modul, phải có IC đệm đầu vào và đệm đầu ra cho modul sau.
                              Theo cách này thì bạn ghép bảng dài hàng trăm mét cũng được.
                              tham khảo các chia modul trong sản phẩm thương mại tại đây
                              http://www.vietsangtao.org/daily.htm

Quân tử tranh cãi để tìm chân lý
                              Tiểu nhân tranh cãi để định hơn thua

Comment

Lmd

Nguyên văn bởi LedOutDoor Xem bài viết
                                Nếu làm để chơi cho biết thì đấu thế nào cũng được , không được thì qua IC đệm tín hiệu.
                                Nếu sản phẩm thương mại chạy lâu dài thì bắt buộc phải chia modul.
                                VD: 10 ma trận hai hàng thành một modul, phải có IC đệm đầu vào và đệm đầu ra cho modul sau.
                                Theo cách này thì bạn ghép bảng dài hàng trăm mét cũng được.
                                tham khảo các chia modul trong sản phẩm thương mại tại đây
                                http://www.vietsangtao.org/daily.htm
                                mạch của bạn làm rất gọn và đẹp. bạn dùng ic khuyết đại là gì vậy hả bạn (u1,u2 và 4 con ic nhỏ là gì vậy.) các con còn lại là 595 phảii không bạn
                                hình như bạn chỉ đệm quét thôi còn RCK và SCK không đệm thì phải. vì tần số clock của SCK và RCk rất lớn với thời gian là ns. nếu mà dùng đệm cho nó thì thời gian on off của ic đệm không đảm bảo được.

Comment

Về tác giả

Collapse

falleaf Tìm hiểu thêm về falleaf

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X