Thông báo

Collapse
No announcement yet.

PIC32 đã có trình biên dịch C++ từ chính hãng Microchip

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• PIC32 đã có trình biên dịch C++ từ chính hãng Microchip

Chuyện lập trình bằng C++ cho PIC đã được bàn ở diễn đàn từ lâu. Thực tế nhu cầu này đã được đáp ứng một phần ở dòng PIC 8 bit.
    SourceBoost Technologies - Home of C/C++/Basic compilers for PICmicro

Nay Microchip đã giới thiệu trình biên dịch C++ của chính hãng, hoàn toàn miễn phí, hoàn toàn không giới hạn tính năng, tuân thủ chuẩn đầy đủ
    Microchip offers free MPLAB XC32++ Compiler | Embedded

Đây là bước tiến lớn vì (1) giúp chuyển rất nhiều phần mềm tự do / mã nguồn mở vốn dùng C++ sang nền PIC32, (2) tăng sức mạnh cho người lập trình viết những phần mềm lớn yêu cầu tính năng của lập trình hướng đối tượng và lập trình template, (3) vô vàn ứng dụng khác mà C++ hỗ trợ.

Vì trình biên dịch của Microchip thực ra chính là GCC (bộ công cụ biên dịch đa năng - xương sống của Linux) nên khả năng hỗ trợ C#, Java chỉ là tương lai gần, thậm chí cả Fortran cũng có thể.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

anh ơi. dsPIC33F dùng C++ viết thì dùng trình này dịch hả anh. em muốn được giúp đỡ.

Comment

Nguyên văn bởi trongbang3 Xem bài viết
      anh ơi. dsPIC33F dùng C++ viết thì dùng trình này dịch hả anh. em muốn được giúp đỡ.
      dsPIC là MCU 16 bit, chạy với trình dịch XC16, hiện tại biên dịch được mã C. Hiện tại chỉ XC32 dùng cho MCU 32 bit mới có trình dịch C++.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
        dsPIC là MCU 16 bit, chạy với trình dịch XC16, hiện tại biên dịch được mã C. Hiện tại chỉ XC32 dùng cho MCU 32 bit mới có trình dịch C++.
        xin lỗi anh, em thì không rành cho lắm, em cũng mới bắt đầu tìm hiểu viết loại này thôi nên giống như dân mới vậy, chưa biết gì.
        do đó em muốn hỏi thêm như thế này, ông thầy ổng bắt tìm hiểu C++ rồi rồi ổng bắt tìm hiểu mplab để viết cho dsPIC33F, như vậy đó anh. em phải học cái C++ dành cho trình này hay dành cho loại dsPIC này nhỉ, hay là học C++ là được, mang vào viết là được. xin cảm ơn, có gì xin đừng cười. cảm ơn.

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
          xin lỗi anh, em thì không rành cho lắm, em cũng mới bắt đầu tìm hiểu viết loại này thôi nên giống như dân mới vậy, chưa biết gì.
          do đó em muốn hỏi thêm như thế này, ông thầy ổng bắt tìm hiểu C++ rồi rồi ổng bắt tìm hiểu mplab để viết cho dsPIC33F, như vậy đó anh. em phải học cái C++ dành cho trình này hay dành cho loại dsPIC này nhỉ, hay là học C++ là được, mang vào viết là được. xin cảm ơn, có gì xin đừng cười. cảm ơn.

Comment

Về tác giả

Collapse

bqviet Tìm hiểu thêm về bqviet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X