Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[LED Vẫy] Xem hô em mach quảng cáo dùng LED rời

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [LED Vẫy] Xem hô em mach quảng cáo dùng LED rời

Chào các anh chị,
    Sắp tới ông anh em cưới vợ, em muôn làm một cái bảng kiểu bảng quảng cáo để tặng. Em đã đọc các bài dùng LED ma trận nhưng thấy giá cao quá nên thôi. Tưởng mạch LED rời dễ nên em đã tiền hành mua 1000 con LED Outdoor và mua bảng mica về để lắp nhưng phát sinh nhiều việc khó quá, mong anh chị chỉ bảo thêm:
    1. Ý tưởng của em: Hiển thị một bảng LED rời gồm hai dòng:
    CHÚC MỪNG HẠNH PHÚC
    HUY HOÀNG - MAI LAN
    Mỗi ký tự được điều khiển độc lập, nhấp nháy, chạy ngược, chạy xuôi, ... giống như một vài bảng trên đường phố mà em nhìn thấy. Tổng cộng có 30 đường điều khiển, dùng PIC16F877A, các bộ chốt 74HC573, và ULN2803 để đệm dòng.
    Dùng một bộ nguồn 5V để cấp dòng cho các LED sáng

2. Thực hiện: em đang làm thử cho chữ O, gồm 20 LED, và cũng chỉ mới lắp LED + trở vào để thử thôi, cách lắp của em là dùng các chân trở nối tiếp nhau làm dây dẫn. Khi cắm điện lên có hiện tượng là 5 LED không sáng, sau đó một lúc thì có mấy mối hàn bong ra, một lúc nữa thì có hai đoạn cháy đỏ rực lên. Em nghĩ là dòng chân trở không chịu được do dòng em cấp cho mỗi LED là 5mA (trở 680R và LED 1,7V). Vậy em nên dùng dây gì để nối nhỉ?
    3. Nhân tiện, em gửi cả mấy sơ đồ nguyên lý, sơ đồ lắp ráp chữ O lên đây, các anh chị xem dùm như vậy có hợp lý không. Dòng mỗi con LED là 5mA thì liệu em quét 500ms có đủ sáng không? Hay nên dùng ở dòng khác? Nếu mỗi chân đầu ra của con ILN2803 em nối tầm 50 con LED liệu có ổn không (em sẽ sử dụng sao cho dòng tổng đầu ra không quá 300mA). Em nối dây dương nguồn chung cho toàn bộ bảng thì nên nối bằng dây lõi bao nhiêu (có lẽ dòng tối đa khoảng 3A nếu em dùng cả 1000 con LED này ở 5mA), các đầu dây tín hiệu điều khiển từng chữ nên dùng lõi bao nhiêu (tối đa cho 50 đèn).
    Attached Files

Comment

Oh, em gửi thêm 2 file mà chưa được
      Nhân tiện cho em hỏi là dùng nguồn 5V/5A ngoài chợ liệu có đảm bảo dòng hay nó sẽ sụt mất?
      Attached Files
      Last edited by lphongkhong; 20-07-2008, 14:10. Lý do: Thêm file

Comment

choy ! đọc bài of u mà tui chóng mặt we !
        - U đã dùng kĩ thuật quét led thì làm gì có tới 1000 con led tại 1 thời điểm sáng cùng 1 lúc --> biến thế u dùng cở 3A là đủ oy
        - nên dùng con 74HC595 con này vừa Latch vừa giải mã nên thu gọn các chân VDK , tui dùng có 6 chân VDK mà quét tới 24con 7 đoạn ( kinh chưa )
        - Với í tưởng u như thế , 1000 con led , tính ra chi phí u hết bao nhiu ? thêm vài xị nữa dùng led matrix có phải ok hơn ko ? Hơn nữa , với led matrix, u cho hiện gì chả đc, trong khi led đơn , u chỉ có thể hiện đc 1 chữ cái duy nhất
        Đường nào lợi hơn nhẩy ?

Comment

hehe, không hiểu sao mỗi led của cậu có 5mA mà chữ O có mỗi vài chục led thế kia thì chân trở thừ sức chạy được , nó phải chịu được 2A đấy ,chắc là của cậu bị chập rôi thì mới nóng đỏ dây, mà công thức tính dòng chịu đựng thế nào các bác nhỉ, em quên rồi Cậu cho sáng rực rỡ vào , cần gì phải quét , dùng nguồn vi tính đi cho khỏe , làm cái này cho dễ chứ led ma trận làm vất vả hơn nhiều.
          Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Theo tớ cậu nên dùng Triac,
            _ LED siêu sáng có thể chịu điện áp đến 3V (tùy loại), giả sử nó 2.2V nhé.
            _ Mắc nối tiếp 100 con với nhau và nối tiếp thêm một con diode 1A.
            _ Mỗi ký tự một con Triac, thêm một con opto để kích cách ly (VD:MAC3020).
            _ Phần còn lại là lập trình phát xung kích triac, độ rộng xung kích này có thể thay đổi để tăng/giảm điện áp cấp cho LED. Cách này bạn vẫn có thế điều khiển sáng<-->tối rất đẹp.
            _ Mạch kích triac trên diễn đàn có nhiều bạn có thể tìm để dùng. Có lẽ cách này rẻ tiền nhất đấy
            Chú ý: Xung kích phải có độ rộng>T (T là chu kỳ = 1/f = 1/50) để đèn không bị chớp do không detect điểm zero.

Chúc bạn thành công!
            Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
            Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

Nguyên văn bởi Zz_Bi_zZ Xem bài viết
              choy ! đọc bài of u mà tui chóng mặt we !
              - U đã dùng kĩ thuật quét led thì làm gì có tới 1000 con led tại 1 thời điểm sáng cùng 1 lúc --> biến thế u dùng cở 3A là đủ oy
              - nên dùng con 74HC595 con này vừa Latch vừa giải mã nên thu gọn các chân VDK , tui dùng có 6 chân VDK mà quét tới 24con 7 đoạn ( kinh chưa )
              - Với í tưởng u như thế , 1000 con led , tính ra chi phí u hết bao nhiu ? thêm vài xị nữa dùng led matrix có phải ok hơn ko ? Hơn nữa , với led matrix, u cho hiện gì chả đc, trong khi led đơn , u chỉ có thể hiện đc 1 chữ cái duy nhất
              Đường nào lợi hơn nhẩy ?
              - Em không quét theo kiêu hàng này hay cột kia sáng mà em hiện từng chữ một bác ạh, hoặc nhiều chữ sáng cùng một lúc nên có trường hợp dòng khá cao.
              - 1000 con LED của em hơn chai rồi, nhưng bù lại em có thể sắp xếp chữ nghệ thuật trong không gian khá rộng, vả lại chỉ làm có mỗi mấy chữ cố định đó, em không muốn nó thay đổi kiểu như Huy Hoàng + Phương Thúy chẳng hạn, nguy hiểm lắm
              - Con 74HC595 hình như được dùng khá nhiều trong LED matrix, một ngày nào đó em dùng sang LED matrix chắc phải tham khảo thêm bác nhiều. Nhưng hình như dùng hiển thị chữ thế này không được?

Comment

Nguyên văn bởi hiodong Xem bài viết
                hehe, không hiểu sao mỗi led của cậu có 5mA mà chữ O có mỗi vài chục led thế kia thì chân trở thừ sức chạy được , nó phải chịu được 2A đấy ,chắc là của cậu bị chập rôi thì mới nóng đỏ dây, mà công thức tính dòng chịu đựng thế nào các bác nhỉ, em quên rồi Cậu cho sáng rực rỡ vào , cần gì phải quét , dùng nguồn vi tính đi cho khỏe , làm cái này cho dễ chứ led ma trận làm vất vả hơn nhiều.
                Em mắc nối tiếp với mỗi con LED 1,7V một con trở 680R, dòng trở là (5-1,7)*1000/680 = 5mA. Các cụm LED trở này lại đấu song song như hình đấu nối, nhưng các dây đấu nối em lại dùng chân trở để nối. Cái chữ O đấy em vẽ mới có một hàng LED một cạnh thôi, nó có hai hàng mỗi cạnh nên số LED cũng khoảng 30 chú. Không biết 5mA có đủ không, nhưng như vậy dòng tối đa trên đường dây mới chỉ 150mA, sao nó lại cháy đỏ nhỉ, em kiểm tra rồi, không chập.
                Nguồn vi tính có vẻ hơi cồng kềnh để cho vào hộp bác ạ

Comment

Nguyên văn bởi HPECOM Xem bài viết
                  Theo tớ cậu nên dùng Triac,
                  _ LED siêu sáng có thể chịu điện áp đến 3V (tùy loại), giả sử nó 2.2V nhé.
                  _ Mắc nối tiếp 100 con với nhau và nối tiếp thêm một con diode 1A.
                  _ Mỗi ký tự một con Triac, thêm một con opto để kích cách ly (VD:MAC3020).
                  _ Phần còn lại là lập trình phát xung kích triac, độ rộng xung kích này có thể thay đổi để tăng/giảm điện áp cấp cho LED. Cách này bạn vẫn có thế điều khiển sáng<-->tối rất đẹp.
                  _ Mạch kích triac trên diễn đàn có nhiều bạn có thể tìm để dùng. Có lẽ cách này rẻ tiền nhất đấy
                  Chú ý: Xung kích phải có độ rộng>T (T là chu kỳ = 1/f = 1/50) để đèn không bị chớp do không detect điểm zero.

Chúc bạn thành công!

Bác có thể cho em cái sơ đồ được không ạ, em vẫn chưa hiểu lắm:
                  - Mắc song song 100 con rồi nối tiếp với 1 con Diode, nhưng sụt áp trên con Diode chỉ là 0,7V thì vẫn chưa đủ. (Lạ thật, mấy con LED em mua họ toàn dùng pin máy tính 3V để thử, nhưng em mắc vào tải thì đo được có 1,7V).
                  - Cách mắc TRIAC và OPTO? Bác có thể cho em tên một con TRIAC và OPTO có sẵn ở Hàn Thuyên không? VD: con 4N35 cho OPTO được không?
                  Xin lỗi vì kiến thức em cũng khá nông, chủ yếu do tò mò muốn làm thử thôi.
                  Chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của các anh/chị.

Ahf, hôm nọ em ra ngoài hàng không dùng được nick cũ, chẳng hiểu vì sao, hôm nay lại dùng được nick này vậy.
                  Last edited by chuchinh; 21-07-2008, 09:58.

Comment

Bạn cứ lấy 220/Vl (Vl là sụt áp trên 1 LED) là ra số LED cần mắc NỐI TIẾP.
                    _ Opto thường dùng là MOC3020.
                    _ Triac thường dùng BT134
                    _ Mạch kích có thể chỉnh sửa mạch sau: (google(dimmer))
                    http://images.google.com.vn/imgres?i...&ct=image&cd=2
                    Thay Glow lamp bằng MOC3020, các tụ điện không cần thiết (nó thường dùng cho tải cảm), bỏ điện trở 1W, ba điện trở còn lại thay bàng con 15K là xong.
                    Bạn lưu ý chân A1 và A2 của triac khác nhau.

Chúc bạn thành công!

Comment

Nguyên văn bởi hiodong Xem bài viết
                      hehe, chắc là của cậu bị chập rôi thì mới nóng đỏ dây,
                      Phải cảm ơn câu này một lần nữa, dễ thế mà không nghĩ ra. Kiểm tra lại đúng thật. he he

Comment

Bác HPECOM cho hỏi : dùng Triac hay dùng Rơle tốt hơn ? Khi dùng Rơle có cần dùng cầu chỉnh lưu và tụ để lọc nó về 1 chiều ko ?
                        Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

@hiodong:
                          Dùng Relay có ưu điểm dễ điều khiển. Nhược điểm là có tiếng kêu và mau hư tiếp điểm.
                          Dùng triac có ưu điểm không gây ồn. Nhược điểm là hay chết, nếu chập ngõ ra là nổ ngay.
                          Bạn hiodong có cách nào điều khiển relay mà không cần chỉnh lưu thì đưa lên cho mọi người xem với

Chúc các bạn thành công!

Comment

help

ban nao co mach quang cao led don dung con at89c51 cho minh voi
                            minh can gap lam

Comment

mình cũng đang làm mạch chạy chữ như thế,mình nghĩ bạn nên mắc song song sau đó tăng dòng cho led bằng cách mắc thêm transitor thì hay hơn đấy.chúc thành công!
                              ĐẠI HỌC SƯ PHẠM KỸ THUẬT I

Nợ cha một sự nghiệp - Nợ mẹ một nàng dâu

Comment

Về tác giả

Collapse

lphongkhong Tìm hiểu thêm về lphongkhong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X