Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thu phát hồng ngoại dùng vi điều khiển PIC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thu phát hồng ngoại dùng vi điều khiển PIC

Đây là một ứng dụng dùng làm remot hồng ngoại.
    Chắc có lẻ không gì thích hơn khi chúng ta tự lập trình và thiết kế cho mình 1 remot 8 kênh để điều khiển các thiết bị ngoại vi như đèn quạt,...đây là mạch đc thiết kế dành cho bạn.

Đầu tiên là mạch phát remot dùng MCU PIC16F630- phát ra xung có tần số 38khz làm sóng mang. Bình thường MCU sẽ ở chế độ Sleep MODE sau khi có sự tác động lên các phím thì MCU sẽ đc đánh thức là làm việc trở lại, nguồn cung cấp là PIN 3v--3v6.
    Các bạn xem hình:
    Attached Files

Còn đây là file hex để nạp cho vi điều khiển, các bạn tải về và nạp cho vi điều khiển là chạy thôi
    Attached Files

Comment

Cám ơn bác rất nhiều

( Chán nhất là kiểu cho mỗi file hex =)) biết làm sao dc vì nó đâu phải là TUT mà là PR =)) )
      Hok mang bút sao ký dc !

Comment

Bác cho xin file mô phỏng bằn proteus được không ?

Comment

Cái này chắc không mô phỏng được đâu bạn ơi. Hồng ngoại mà, chứ có phải mạch số gì đâu mà mô phỏng. Mà không biết mạch thật có chạy không nữa. Chỉ có file hex thì thấy hơi sợ sợ

Web:[url]www.ledviet.info/url]
          Email:
          DĐ:0949299699

Comment

Đúng đấy anh Phi, nếu Post rồi thì anh có thể hướng dẫn thêm về ENCODE và DECODE mã truyền cho anh em tham khảo. Chứ nếu chỉ có file Hẽ thôi thì không có ý nghĩa nhiều anh ạ, vì học là chính
            Thân
            01226789221 (Kiên)

(đang cập nhật)
            Yahoo: trongkien86

Comment

Xin Bác Phi hướng dẫn cái vụ remote này thật kỹ hơn đi để anh em tập làm và học hỏi!

Comment

Mạch này ở trang http://www.coolcircuit.com/project/8chrem/ có cả mã ASM mà.
                Mình vừa làm thử mạch này để gắn vào chiếc ô tô mô hình, mạch chạy ổn.

Diễn đàn chuyên về các loại mô hình điều khiển từ xa: ô tô, máy bay, tàu thuyền, xe tăng, xe máy, v.v...

Comment

Nguyên văn bởi RCHobby365 Xem bài viết
                  Mạch này ở trang http://www.coolcircuit.com/project/8chrem/ có cả mã ASM mà.
                  Sặc sao máy cái hình của bác Duy Phi giống của nó thế ?????
                  Vậy còn file hex ? ???

Comment

Em cũng muốn tìm hiểu về mạch điều khiển từ xa bằng tia Hồng Ngoại và đang chế nó nhưng chỉ có mỗi một chức năng.Các bác cho em hỏi làm thế nào để cho nó nhiều chức năng hơn ? Bác nào có mạch nguyên lý thì gửi cho em vao địa chỉ Hungnguyenlg2@gmail.com em xin chan thành cảm ơn!

Comment

Bac duyphi bac co the noi chi tiet hon cho em lam moi duoc khong em khong phai dan dt lai chua co kinh nngiem nhung bai cua bac em lai thich anh co the gui cho em qua daudenracroi@yahoo.com anh nhe.thanks bac nhe

Comment

cac bac co the chi minh cach phat hong ngoai dua vao tin hieu vi dieu khien khong. dung de giao tiep giua 2 con robot ay
                        binh thuong la dieu khien dua vao nhan nut. con muon dieu khien bang chuong trinh vdk phai lam sao

Comment

anh cho em hỏi cái con led chỗ mạch phát mình cần mua loại nào ak! cặp thu phát là cùng 1 loại hay sao! anh dùng cặp nào tốt thì chỉ em với! anh không biết hoàng cách nó được bao nhiêu há anh!
                          thank anh
                          Nguyên văn bởi RCHobby365 Xem bài viết
                          Mạch này ở trang 8 channel IR remote control có cả mã ASM mà.

Comment

làm sao để nạp mạch đk vậy mấy bác

Comment

Về tác giả

Collapse

MicroDuyphi Tìm hiểu thêm về MicroDuyphi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X