Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ngắt RDA trên PIC18F4550 cần giúp đỡ.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ngắt RDA trên PIC18F4550 cần giúp đỡ.

Tình hình là em sử dụng PIC18 để giao tiếp với module ESP8266 nhưng ngắt RDA chỉ xảy ra khi ta nạp lại chương trình (ko rút nguồn) hoặc reset lại mạch. Còn khi cắm lại nguồn thì nó ko chạy nưa. Mong mọi người giúp đỡ
    Code:
    Code:
    #include <C:\Users\TTH64\Desktop\FINAL PROJECT\MCUMASTER(COMMUNICATION)\main.h>
    int mm=0,tam,k;
    int1 RDA=0;
    char slave_buff[10];
    char server_ip[]="192.168.0.103";
    void clear_slave_buff();
    void test_ready(void);
    void test_finish(void);
    #define ACC_PASS "=\"FINAL_PROJECT\",\"987654321\""
    #include <C:\Users\TTH64\Desktop\FINAL PROJECT\MCUMASTER(COMMUNICATION)\lcd.c>
    #include <C:\Users\TTH64\Desktop\FINAL PROJECT\MCUMASTER(COMMUNICATION)\wifi.c>
    #INT_RDA
    void xuly()
    {
       RDA=1;
       wifi_buff[mm]=fgetc();
       mm++;
    }

#INT_EXT
    void RB0_isr()
     {
     if (input(PIN_D5)==0)
          fprintf(COMM,"a*");
     else 
          fprintf(COMM, 'z');
     }
    void main()
    { 

set_tris_b(0b00000111);
       set_tris_c(0b10100000);
       set_tris_d(0b11100000);
       set_tris_e(0b00000100);
       Port_B_pullups(1);
       enable_interrupts(INT_EXT);
       ext_int_edge(H_TO_L);
       enable_interrupts(global);
       LCD_Init();
       LCD_Clear();
       sprintf(str,"LET'S GO");
       LCD_Puts(str);
       enable_interrupts(INT_RDA);
       delay_ms(100);
       esp_init();
       quit_AP();
       join_AP();
       client_Start(0,TYPE_TCP,server_ip,7777);
       while(1)
       {
       do  // Het order thi gui lenh yeu cau  sau 1 s
          {
          send_data();
          get_data();
          }
       while ((wifi_buff[tam]=='F')&&(wifi_buff[tam+1]=='i')); // Het order thi cu sau 1s kiem tra lai  
       test_finish();
       }  
    }

Có thể phần reset module lúc bật nguồn (POR) chưa đúng. Mấy cái module hàng tàu có thể hơi khó tính khi kết nối với MCU.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

ESP8266 bạn dùng Arduino IDE mà code cần gì đến vdk ngoài cho tốn kém, ESP8266 có những 4M flash mà tha hồ code nhá.
      |

Comment

Nguyên văn bởi hoi_8051 Xem bài viết
        ESP8266 bạn dùng Arduino IDE mà code cần gì đến vdk ngoài cho tốn kém, ESP8266 có những 4M flash mà tha hồ code nhá.
        Mình còn cần dùng MCU để điều khiển thêm cái khác nữa nên ko thể chỉ dùng 1 mình ESP8266.

Comment

chào bạn, mình cũng thử giao tiếp PIC18F4550 với ESP8266 của trang laptrinhpic.com http://laptrinhpic.info/esp8266-wifi...ather-display/
          nhưng mạch không chạy được, mạch ở PIC thì dùng giao tiếp uart cứng, baud rate 115200, khi hoạt động thì thấy đèn xanh của ESP8266 nháy mờ, không giống với Arduino, bạn xem giúp mình nhé

Comment

Nguyên văn bởi kelvin1994 Xem bài viết
            chào bạn, mình cũng thử giao tiếp PIC18F4550 với ESP8266 của trang laptrinhpic.com http://laptrinhpic.info/esp8266-wifi...ather-display/
            nhưng mạch không chạy được, mạch ở PIC thì dùng giao tiếp uart cứng, baud rate 115200, khi hoạt động thì thấy đèn xanh của ESP8266 nháy mờ, không giống với Arduino, bạn xem giúp mình nhé
            Mình cũng dùng thử thư viện ở trang laptrinhpic.com nhưng mà code trên ccs 4.0.3 thì bị lỗi.
            Bạn thử dùng module USB-TO -UART để test module xem sao.
            Sau đó bạn thử test xem giao tiếp giữa Pic với ESP có được ko bằng cách gửi lệnh AT qua uart rồi xem pic có nhận chuôi OK ko?.
            Nếu giao tiếp tốt thì mới build chương trình mở rộng được.

Comment

Nguyên văn bởi tth64 Xem bài viết
              Mình cũng dùng thử thư viện ở trang laptrinhpic.com nhưng mà code trên ccs 4.0.3 thì bị lỗi.
              Bạn thử dùng module USB-TO -UART để test module xem sao.
              Sau đó bạn thử test xem giao tiếp giữa Pic với ESP có được ko bằng cách gửi lệnh AT qua uart rồi xem pic có nhận chuôi OK ko?.
              Nếu giao tiếp tốt thì mới build chương trình mở rộng được.
              dạo này mình bận thi nên ko lên diễn đàn được, về phần module thì mình giao tiếp với arduino thì được.
              còn PIC thì lúc làm mạch chân thạch anh mình hàn ko dính nên lúc chạy bị chậm, mình ko biết là con PIC mình có bị hư do ko tiếp xúc được chân thạch anh ko nữa?
              trình biên dịch cái project trên thì mình dùng CCS 5 nên biên dịch ko có lỗi bạn à

Comment

Về tác giả

Collapse

tth64 Tìm hiểu thêm về tth64

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X