Thông báo

Collapse
No announcement yet.

bất cẩn cháy phần nguồn ra mạch pickit 3, không detect được chip!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bất cẩn cháy phần nguồn ra mạch pickit 3, không detect được chip!

Chào mọi người, lâu lâu bất cẩn lại sinh ra tai họa, lên đây ý ới mong được cao nhân chỉ bảo!

như tiêu đề, em dùng pickit3 được tặng của microchip, em đang nạp bình thường cho con 16f1823 loay hoay đứt sợi dây nạp, hàn lại thì bị ngược chân VDD và GND giữa pickit và mạch(mạch đang cấp nguồn).

chiệu chứng: pickit ấm, mở hộp nghe có mùi , không dêtct được chip, đo thì VDD và GND(ngõ ra, chỗ hàng rào cái) chạm nhau, mà pickit này chơi board ko biết mấy lớp em mò không được.

phần chip24fj256 thì còn sống, nhận usb, check thì thấy đèn chớp như bình thường, nhưng không detect được, tick chọn ô reset trên phần mềm PK3 thì phần cứng có reset, em nghi án chết 1 đống switch cấp nguồn ra.

cắt bỏ chân VDD, cấp nguồn rời cũng không detect được, giờ em phải làm sao đây? nếu có cái sơ đồ pickit3 thì hay quá!

thanks!
    TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

em có tìm được 1 sơ đồ trên mang,5 tuy không hoàn toán giống trên mạch nhưng cũng tương đối, em cũng chưa biết em nó died ở đâu

5v_usb_good có

TamPhieuLuuKy@yahoo.com
    092 2838 712 --->>

Comment

Pickit 2/3 mắc nhầm mạch ngoài thường cháy đám BJT, diode phía gần đầu ra. Pickit 2 thì dễ, đám transitor và diode đều là chân SOT23. Pickit 3 thì lằng nhằng hơn, lại dùng thêm mấy cái PTC. Cũng có thể đám PTC này hỏng không chừng.

P/S : lâu lâu mới thấy trên mạng có ông vẽ mạch bằng KiCAD.
      Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

à, hồi nãy vdd và gnd chập về 0v, bật nguồn 1 lát sau có ve mấy con 74vc1t45 đệm 2 chiều logic ngõ ra nóng quá chiệu ko nổi, đã hiện nguyên hình, gỡ bỏ khỏi board thì áp đã về bình thường, vấn đề khám bệnh đã xong, còn thuốc chữa bệnh ko biết kiếm đâu ra, ko biết bên anh H có không hic hic.

http://www.nxp.com/documents/data_sh...C_LVCH1T45.pdf
        TamPhieuLuuKy@yahoo.com
        092 2838 712 --->>

Comment

Nguyên văn bởi bqviet Xem bài viết
          Pickit 2/3 mắc nhầm mạch ngoài thường cháy đám BJT, diode phía gần đầu ra. Pickit 2 thì dễ, đám transitor và diode đều là chân SOT23. Pickit 3 thì lằng nhằng hơn, lại dùng thêm mấy cái PTC. Cũng có thể đám PTC này hỏng không chừng.

P/S : lâu lâu mới thấy trên mạng có ông vẽ mạch bằng KiCAD.
          đúng như anh nói, nhưng mấy con PTC này to con quá nên ngỏm mấy em đệm trước rồi

mà chân cẳn nó là SOT363, không biết ngoài chợ có con nào thay thế không anh?

p/s: sao bài này không có nút "cảm ơn" vậy anh?
          Last edited by superhieu1; 24-07-2014, 20:51.
          TamPhieuLuuKy@yahoo.com
          092 2838 712 --->>

Comment

hế hế, đã tim được chỗ bán trong SG 74LVC1T45DBVR (Single-Bit Dual-Supply Bus Transceiver with Configurable Voltage Translation and 3-State Outputs) - www.tme.vn - Linh kien dien tu, Kit Phat trien, Mach nap, GSM, GPS, GPRS, RF,  8051, PIC, AVR, ARM, EPROM, Flash
            anh em nào có táy máy nổ bùm thì coi cái sơ đồ trên rồi khám nhé, có con này bán ở tme, thay 3 con 36k. sơ ý cái mất toi ly trà sữa .

mai sẽ đi mua về thay, sẽ có kết quả lên đây!
            TamPhieuLuuKy@yahoo.com
            092 2838 712 --->>

Comment

kết quả, thay vào mạch đã chạy lại bình thường, cũng may là hàng khoai tây chứ hàng khoai á chắc bùm nát bét.
              TamPhieuLuuKy@yahoo.com
              092 2838 712 --->>

Comment

Mình có con chip đúc nên ko tháo ra đc, mà ko biết dò chân sao để nạp, nó ghi là 12f683 là nạp dc. Vậy nếu mình dùng pitkit3 nạp cho nó mà dò nhầm chân thì con chip cần nạp có chết ko.hay dò đúng chân thì nó nhận ạ.

Comment

Nếu ngược chân VCC với GND thì có thể hỏng MCU. Nếu nhầm các chân còn lại thì đơn giản là Pickit sẽ không phát hiện được MCU, sẽ báo lỗi và không làm gì tiếp.
                  Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Cho zalo dc k bạn. 0905527561

Comment

Có cách nào để đo dược chân chip ko ạ, vì chíp đúc bên trong.chỉ biết ng ta nạp dùng pickit2 và nạp cho 12f683 thui ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

superhieu1 Tìm hiểu thêm về superhieu1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X