Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đo khoảng cách dùng rf05 không hiện thông báo khi không có vật

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đo khoảng cách dùng rf05 không hiện thông báo khi không có vật

Đây là code của em khi vật ở quá gần hoặc quá xa thi các số đo hiển thị lung tung hết ạ chứ không hiện thông báo là không có vật mong các anh giúp đỡ!
    Em xin cám ơn!
    RF05.txt

Bạn làm cái gì vậy?
    Chuỗi ký tự GTT và CHU khi lấy giá trị I (ví dụ như 0) thì GTT[0] là 'K' khi sang ASCII có hex = 0x4B thì lúc đó PORTD = 0x4B ===> ghi chép gì đó thì nó là giá trị fixed mà???
    Có thấy khoảng cách gì ở đây đâu?? Nói chung là khi hỏi thì nên rõ ràng 1 chút, nếu có sơ đồ mạch thì cũng post lên. Code có comment nhưng mà cũng sơ sài nữa.

Comment

Mình xin mô tả sơ về code:
      -Code mình đo khoảng cách dùng cảm biến siêu âm rf05!
      -Hoạt động của cảm biến là khi nhận một xung 10ms vào chân triger thì nó sẽ trả về một xung có độ rộng đem chia 58 ra khoảng cách vật (Cm) mình dùng capture để bắt giá trị timer1.(độ rộng xung tối đa là 30ms nếu không có vật)
      -mình dung LCD 8 bjt.
      T=CCP_2;
      X= ( (T)/58);
      TR=X/100;CH=(x/10)%10;DV=X%10;
      Đoạn này là lấy giá trị capture về hiển thi LCD đó bạn.
      Sau đó so sanh khoảng cách x nếu x>350 và nhỏ hơn x<3 thì hiện thông báo không có vật (code minh thi tầm 2cm với > 350 tí xíu thì hiện thông báo được)
      khi không có vật thì nó không hiện thông báo mà các số xuất cứ hiên lung tung hết!
      không biết phải do ngắt timer không đúng không!
      mong bạn giúp!
      Last edited by hmccb123; 20-11-2014, 17:32.

Comment

Rồi khá là rõ rồi. Cái này chắc xài CCP phải ko? Mình nhìn ko quen (do làm vs Mplabx) lắm nhưng kệ thử nói bừa xem có trúng ko?
        Code:
        setup_timer_1(T1_INTERNAL|T1_DIV_BY_1); //thach anh 4MHz tang so chuyen doi 1:1   //xài timer mode, div 1:1, Có enable chưa? vì cái hàm này chắc có thư viện
        2. Đoạn 8.1.3 vs 8.1.4 datasheet check xem thế nào bạn? CCP2 giống CCP1
        Mình ko xài CCP ko biết mấy hàm gọi ra như thế nào.
        Nếu >350 nhiều thì cũng nhảy lung tung à?

Comment

Về tác giả

Collapse

hmccb123 Tìm hiểu thêm về hmccb123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X