Thông báo

Collapse
No announcement yet.

pic giao tiếp với labview ????

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• pic giao tiếp với labview ????

các đại ka cho em hỏi là labview nó giao tiếp với vi điều khiển qua chuẩn rs232 thì em lại phải viết firmware cho nó à và mỗi ứng dụng lại phải thay đổi chương trình riêng cho con pic hay sao ???
    SỐNG THEO BẢN CHẤT,KỆ MỌI NGƯỜI NÓI GÌ THÌ NÓI

labview muốn giao tiếp được với pic bạn phải viết chương trình cho pic, ở labview bạn cũng phải viết chươnng trình. Với mỗi ứng dụng khác nhau bạn phải viết khác nhau.
    Tôi gửi bạn file tôi làm cho bạn xem dùng labview với pic 16f877a nhé.
    Thao tac mau E21.zip

Comment

Nguyên văn bởi duycuongttd3 Xem bài viết
      labview muốn giao tiếp được với pic bạn phải viết chương trình cho pic, ở labview bạn cũng phải viết chươnng trình. Với mỗi ứng dụng khác nhau bạn phải viết khác nhau.
      Tôi gửi bạn file tôi làm cho bạn xem dùng labview với pic 16f877a nhé.
      [ATTACH]93078[/ATTACH]
      rất cám ơn bác ,lúc đầu em thắc mắc là viết chương trình trên labview sau đó kết nối với vi điều khiển qua chuẩn rs232 thì nó sẽ nạp luôn chương trình và thực hiện giao tiếp ,theo bác nói thì em hiểu rằng rs232 chỉ làm nhiệm vụ truyền dữ liệu thôi ,còn chương trình trên MCU và labview là riêng ,labview là cái giao diện nhận thông số ,phần lập trình nó không dính gì đến MCU cả chỉ giao tiếp với nhau thôi đúng không ạ
      SỐNG THEO BẢN CHẤT,KỆ MỌI NGƯỜI NÓI GÌ THÌ NÓI

Comment

Anh bạn nói đúng rồi đấy. Labview có thể làm giao diện để xem và có thể lập trình để điều khiển pic thông qua cổng rs232. Lưu ý là khi dùng labview để điêu khiển thì phải viết thêm lệnh checksum sau khi truyền dữ liệu từ máy tính xuống, lúc đó mới điều Khiển được. Còn nếu bạn chỉ dùng labview để xem thì chỉ cần tách khung truyền dữ liệu từ pic lên labview là bạn có thể xem đựoc. Bạn thử dùng chuơng trinh parsic mà mình đã up trên diễn đàn này với labview xem. Hiệu quả lắm đấy. Parsic dùng để lập trình cho pic, trong đó có lệnh rs232. Bạn thử xem sao.

Comment

LabVIEW có phần LabVIEW FPGA module, bác duycuongttd3 có làm cái đó bao giờ chưa ạ?

Comment

Nguyên văn bởi h11540 Xem bài viết
            rất cám ơn bác ,lúc đầu em thắc mắc là viết chương trình trên labview sau đó kết nối với vi điều khiển qua chuẩn rs232 thì nó sẽ nạp luôn chương trình và thực hiện giao tiếp ,theo bác nói thì em hiểu rằng rs232 chỉ làm nhiệm vụ truyền dữ liệu thôi ,còn chương trình trên MCU và labview là riêng ,labview là cái giao diện nhận thông số ,phần lập trình nó không dính gì đến MCU cả chỉ giao tiếp với nhau thôi đúng không ạ
            Theo mình thì với PIC thì đúng là như vậy, mìn có làm một đề tài về LabVIEW giao tiếp PIC16F877A điều khiển LED đơn, LCD, đo nhiệt độ...
            Nhưng, LabVIEW có một mảng đó là LabVIEW FPGA module có thể hỗ trợ thiết kế được một con vi điều khiển và code trực tiếp trên LabVIEW có thể điều khiển trực tiếp được vđk đó mà không cần lập trình thêm hay riêng lẻ cả, nhưng mảng này cần nhiều cao thủ vào share kinh nghiệm và cùng thảo luận thì may ra mới có đột phá!
            Bạn nào quan tâm đến LabVIEW and app thì welcome vào đây nhé!

Comment

Về tác giả

Collapse

h11540 Tìm hiểu thêm về h11540

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X