Thông báo

Collapse
No announcement yet.

LED MATRIX DISPLAY

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi tungtot_vl Xem bài viết
    không ai tra lời cho mình thì mình tự trả lời vậy. quả thật quang báo mà mô phỏng trên máy thì chỉ quét được với tần số thấp thôi chứ tần số cao thì không dùng được.. chỉ còn cách nạp vào và cho chạy thực tế thôi.
    các bác nào đã có kinh nghiệm làm quang báo lớn cho tôi hỏi tí nhé.
    tôi làm quang báo dài 192 cột, 2 hàng (dùng 48 led m). phần cứng tôi dùng 138 quét cột và A1013 để phung dòng, cong hàng tôi dùng 74245 để chọn hàng và 2803 để hút dòng thế có ổn không hả các bác. làm thế có đủ dòng để nuôi led không. bác nào có khinh nghiệm thực tế rồi thì cho ý kiến với. chứ nếu tôi mà làm đại vào nếu chạy chữ mà mờ, mờ thì nhịn đói 1 tháng như chơi
    Một người làm quang báo lâu năm xin có đôi lời: Nên dùng IC 595 như mọi người vẫn làm cho nó đơn giản và hiển thị được nhiều LED. Nếu sang thì dùng IC loại có chân điều khiển dòng hút cho LED - để tăng giảm độ sáng tối của LED tuỳ thích.Tên IC này là... bí mật phải trả bằng $.
    Với mạch cứng như trên thì dùng 1 IC 89 với thạch anh 24MHz cũng hiển thị được 100 con LED với 3 mầu Xanh, đỏ , Cam. Nếu 1 mầu thì được 200 con.

Nếu dùng led matrix thì có lẽ chỉ đủ độ sáng để treo bảng trong nhà thôi, vì led matrix dòng mã của nó thấp (có lẽ chỉ được 20mA), cho nên có dùng đệm 2803 thì dòng đỉnh cũng chỉ đạt 20mA, khi quét 8, thì dòng chỉ còn là 20/8 = gần 3mA thôi, trong khi đó led matrix sáng nhất khi dòng 10-20mA...Tôi nói thế ko biết ý các bạn sao..
    Treo bảng ngoài trời phải dùng LED có tên gọi LED OUTDOOR. Loại này nếu đứng trong phạm vi 5m mà nhìn 1 phút thì mắt sẽ bị loá ngay.

email:mahaco@fpt.vn

Comment

• Đây là hình ảnh LED 3 mầu và 1 mầu outdoor.
      Attached Files

email:mahaco@fpt.vn

Comment

• Pác HT89 nói hay quá. Nếu dùng IC điều khiển dòng hút được tùy thích thì có nghĩa là có nhiều khả năng làm được màn hình led rồi. Mà hình như bác vẫn đang làm cái màn hình led hả bác? Hôm nào ổn ổn bác show cho anh em xem mở rộng tầm mắt phát.

Comment

• mở rộng ram--rom

em mới đinh nghĩa một bộ font8x8 mà chỉ mới có 10 kí tự(0--9 quái lạ quá là ít ) mà ccs đã báo là hết rom(pic 16f877a) .giải quyết vấn đề này như thế nào dây các anh chỉ giúp?
          ----------------
          nếu có luồng nào trên diễn đàn nói về vấn đề này thỉ chỉ hộ em với

Comment

• Nguyên văn bởi hocpic Xem bài viết
            em mới đinh nghĩa một bộ font8x8 mà chỉ mới có 10 kí tự(0--9 quái lạ quá là ít ) mà ccs đã báo là hết rom(pic 16f877a) .giải quyết vấn đề này như thế nào dây các anh chỉ giúp?
            ----------------
            Bạn hãy post đoạn code mà bạn đã dùng để định nghĩa font lên diễn đàn, như vậy việc góp ý cho bạn sẽ cụ thể hơn. Tôi cho là bạn đang thử định nghĩa font trong RAM, bạn hãy đọc trong tài liệu hướng dẫn của CCS C về cách định nghĩa bảng hằng số trong flash (font nên được lưu trong flash của PIC).

Thân,
            Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

• Nguyên văn bởi duyphi Xem bài viết
              Mấy công thức tính toán ở trên không biết bạn dựa vào cơ sở nào vậy nhỉ!
              Đấy là tôi dùng trực tiếp đồng hồ đo dòng, và tính trung bình ra. Mạch của tôi dùng 595 trực tiếp (hút dòng ko tốt lắm nhưng tiết kiệm, khoảng 25mA), dòng vào led khi có đệm cũng chỉ hơn một chút, vì led matrix ko thể cho dòng quá cao qua được.Tuy nhiên led matrix vẫn sáng đẹp khi dòng hơn 3mA..
              Last edited by hightech_uc; 25-10-2007, 09:30.
              |

Comment

• trong kho ebook cua cac anh/chi
                co tai lieu ve AT989C51 post len em down voi

Comment

• led matrix display

Đợt vừa rồi qua Nhật mình thấy bên ấy họ ứng dụng kỹ thuật vào mọi thứ của cuộc sống rất thành công. Có những cái rất khó như máy bán hàng tự động ... nhưng có những cái mà sinh viên ở mình có thể làm được đó chính là led matrix dùng cho quảng cáo ở các cửa hàng. Nó thực sự làm cho quang cảnh đường phố đẹp và hiên đại văn minh. Không hiểu tại sao ở mình vẫn chưa có nhều và nếu có thỉ thường chỉ có mỗi một màu và cũng chỉ là theo một kiểu scroll text thôi.
                  Mình đọc thấy chủ yếu ở đây chỉ nêu phần cứng nhiều mà không nói đến phần mềm (cái quan trọng nhất) để làm led matrix. Mình đã làm được đồng hồ ma trận led chữ chạy từ việc sử dụng và cải tiến các đoạn code. Mình post lên đây hy vọng có ích cho mọi người. Chương trình hơi dở trong cách sắp xếp nhưng nếu các bạn chịu khó một chút sẽ làm ra được một ma trận led ngon lành đấy.
                  Mình sử dụng PIC 18F452 ngôn ngữ HT PIC. Phần cứng dùng 74HC595, ULN 2803, led matrix 8x8.
                  Chương trình tìm bảng font thì dùng LCDedit bản quyền của Yellowsoft (phần mềm biên dịch cho H8 micro). Nó đuôi exe nên ko post được. Cái này dùng để tìm code font rất nhanh.
                  Attached Files

Comment

• -----------------------------------
                    Last edited by VumanhHung; 04-11-2007, 22:33.

Comment

• Uh chào cả nhà
                      mình la thành viên mới, mình đang làm đô án môn học về đk led matran vơi 89c51. Cac bật tiên bối có sơ đồ mạch in thi chỉ vơi...em út xin cảm ơn!

Comment

• mình đang sữa cái monitor JVC mà nó bị hư cái FBT, mua không có ai có thì để lại, hoặc chỉ cách thay cũng được. có gì liên lạc với mình, truongthanh81kg

Comment

• Nguyên văn bởi hocpic Xem bài viết
                          ----------------
                          bạn chuyển qua pic 18 đi. pic 16f chỉ cho lưu mang font vào rom chỉ tối đa 255 byte thôi. nếu quá 255 byte thì bó tay.chữ sẽ quay lại giá trị bắt đầu từ 0 nếu vựot quá 255.
                          LMD 238 Tăng Bạc Hổ - TP. Quy Nhơn.

Comment

• co' ai gui kem` theo so do nguyen ly ko? vi` toi moi' hoc nen cung hoi kem' .

Comment

• Nguyên văn bởi hiepga84 Xem bài viết
                              co' ai gui kem` theo so do nguyen ly ko? vi` toi moi' hoc nen cung hoi kem' .
                              xem tam protues nhé

Comment

• file dinh kem
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

hitkhoi Tìm hiểu thêm về hitkhoi

Bài viết mới nhất

Collapse