Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về ULN2803 trong mạch quang báo!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về ULN2803 trong mạch quang báo!

Các bác cho em hỏi về con uln2803 dùng ghép chung 74595 để đệm dòng cho led ma trận. Không biết em ghép như hình sau có đúng ko, mà mô phỏng ngõ ra của 2803 toàn mức 0.
    Cùng 1 chương trình, chỉ khác là thêm con 2803 thì kết quả mô phỏng bị sai

Xong, con 2803 luôn cho mức 0 bất chấp ngõ vào. Không thể sử dụng để ghép chung với 74595 xuất dữ liệu được.

Khi kéo trở ngõ vào hay ra lên nguồn vẫn thế. Con này dùng quét cột thì có lý hơn...

Comment

Nguyên văn bởi toandtvt Xem bài viết
      Xong, con 2803 luôn cho mức 0 bất chấp ngõ vào. Không thể sử dụng để ghép chung với 74595 xuất dữ liệu được.

Khi kéo trở ngõ vào hay ra lên nguồn vẫn thế. Con này dùng quét cột thì có lý hơn...
      Để hoạt động được chân số 10 phải nối Vcc. Tín hiệu xuất ra là âm ngược với tín hiệu vào. Bạn tham khảo
      Click image for larger version

Name:	ULN2803.png
Views:	1
Size:	17.0 KB
ID:	1345604

Comment

Các bác cho em hỏi về con uln2803 dùng ghép chung 74595 để đệm dòng cho led ma trận. Không biết em ghép như hình sau có đúng ko, mà mô phỏng ngõ ra của 2803 toàn mức 0.

Bạn ghép nguyên lý đúng rồi, chân 10 để không cũng đúng. Mô phỏng không cho kết quả là bình thường. Bạn thử mô phỏng transistor loại PNP xem, cũng không cho kết quả. Cách tốt nhất là làm mạch test chức năng loại nhỏ. Mình mô phỏng quang báo hay dùng cổng NOT thay cho transistor để kiểm tra kết quả phần mềm nạp vào MCU.
        Manchester United FC forever!

Comment

khi mô phỏng thì nên dùng cổng NOT là hộp lý nhất. nếu không thì xuất data ngược lại là được.
          nếu bạn quét hàng thì không cần phải dùng 2803 mà nên nối trực tiếp 595 vào led
          theo nguyên lý MCU + 74595 + LMD + Dệm (+ quét) + MCU
          LMD 238 Tăng Bạc Hổ - TP. Quy Nhơn.

Comment

bác thử nối 1 con đện trở thanh treo áp ở ngõ ra của con uln2803 rồi mp xem sao...!
            mình gặp tình trạng tương tự khi quét led 7 thanh và đã mp được khi dùng cách này

Comment

Về tác giả

Collapse

toandtvt Tìm hiểu thêm về toandtvt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X