Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin các anh giúp đỡ về mach đo nhiệt độ dùng lm35 và pic 16f877a hiển thị led 7đoạn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin các anh giúp đỡ về mach đo nhiệt độ dùng lm35 và pic 16f877a hiển thị led 7đoạn

xin chào các anh trên diễn đàn!
    hiện tại em đang làm đề tài về vi điều khiển: về mạch đo nhiệt độ dùng lm35, pic 16f877a hiênt thị led 7 đoạn và thêm yêu cầu là thiết kế đơn giản.
    hiện tại mấy tuần qua em tìm trên mạng nhưng xem mãi mà không hiểu gi? em được 1 anh gửi cho sơ đồ nguyên lý và mô phỏng sau+ mã hex nữa.
    nhưng em băn khoăn là khi dùng proteus xem em thấy 2 cái sơ đồ chân con pic 16f877a anh đó vẽ không giống nhau. em đã hàn mạch và lắp linh kiện rồi nhưn đến phần hàn chân pic 16f877a em không biết nối sao cả?
    có anh nào biết chỉ rum em vói sang tuần em phải đi thông qua rồi?
    sơ đồ như sau:
    nhân tiện các anh cho em hỏi sơ đồ này có đúng không ạ?Click image for larger version

Name:	image.jpg
Views:	2
Size:	59.1 KB
ID:	1418650
    nếu sơ đồ này đúng làm thế nào để xác định được số chân của 16f877a em đã trên mạng rồi datasheet mội người thiết kế lại khác nhau.
    mong các anh giúp em với?

Ngoài các chân ADC, OSC, nguồn các chân kia nối sao cũng được miễn là bạn code đúng cho nó . mạch trên bỏ 4 cái transistor đi cũng được

Comment

vâng cảm ơn anh? nhưng em không hiểu lắm tại em mơi tìm hiểu ma?
      ý em hỏi là con pic 16f877a kia mình xác đinh chân như thế nào ạ? và khi xác định được rồi thì vd chân số 1 trên sơ đồ ta có cần phải hàn đúng vào chân số 1 trên thực tế không ạ? em thấy thứ tự lung tung nên không biết hàn sao? mong các anh chỉ zum với ạ?

Comment

Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	2
Size:	276.6 KB
ID:	1385166
        các anh nhìn hình này rõ hơn ạ?

Comment

Nguyên văn bởi thangbk92 Xem bài viết
          Ngoài các chân ADC, OSC, nguồn các chân kia nối sao cũng được miễn là bạn code đúng cho nó . mạch trên bỏ 4 cái transistor đi cũng được
          anh ơi khi mà bỏ 4 con tran đi mình phải nối như thế nào ạ? em không biết nhiều đâu anh ạ?
          anh chỉ zum em với?

Comment

Những cái bạn hỏi trên mạng có rất nhiều !
            Nếu bạn muốn học thì nên tự tìm hiểu.
            Last edited by thangbk92; 18-09-2013, 19:38.

Comment

không bỏ trans đi được đâu bạn ơi. vì dòng ra của IC cao nhất có 20mA thui nên sẽ không đủ nuôi cho tất cả các led trong led 7 thanh trong trường hợp hiển thị số có nhiều thanh. còn cách xem chân của con IC thì bạn nhìn vào nó sẽ thấy có 2 hàng chân. ở 2 đầu con IC có 1 bên bị khuyết ở giửa. kế bên nó sẽ có 1 chấm tròn thì chân có chấm tròn là chân số 1. tiếp tục đếm theo hàng của nó từ 1 tới 20 (PIC16F877A) đối điện 20 là 21 rồi đếm ngược lại. mà nếu bạn vẽ = proteus thì nó tự động xuất chân ra đúng thứ tự mà
              hoangduc2304

01884653780

Comment

Về tác giả

Collapse

manhda92 Tìm hiểu thêm về manhda92

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X