Thông báo

Collapse
No announcement yet.

đọc Vào Ad Loadcell Và điều Khiển Băng Tải Dùng Avr

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• đọc Vào Ad Loadcell Và điều Khiển Băng Tải Dùng Avr

Mình làm đồ án cân dùng loadcell sau đó đưa vào bộ ad của avr.Cân khối lượng mà ta set trước tứ 1-5 kg thì sẽ dừng sau đó nhớ số lần cân,đủ số lần cân sẽ dừng,số lần cân mình cũng set trước trên máy tính.Hiện nay mình chỉ làm được mạch khếch đại loadcell và mạch nap AVR . Mạch động lực và đọc vào ad với AVR mình chưa hiểu mặc dù có đọc một số bài của vagam.GVHD chỉ biết dùng PIC .Mình là dân Cơ Điện Tử cơ 1 chút,điện 1 chút nên hơi dở
    điện.Xin Các bạn nào có lòng thì giúp với.Nếu bạn nào giúp được nhà ở SaiGòn,xin hậu tạ

Trước tiên bạn hãy tìm hiểu ADC của AVR, viết chương trình đọc được đi đã mới tính đến nhứng chuyện khác.
    cố lên anh em.

Comment

ở đây có chương trình đọc ADC bạn tham khảo thử.
      cố lên anh em.

Comment

Nguyên văn bởi changphieudu Xem bài viết
        ở đây có chương trình đọc ADC bạn tham khảo thử.
        bạn làm đi cho biết
        Attached Files
        cố lên anh em.

Comment

Mình cũng đang làm về đề tài thiết kế cân điện tử dùng VĐK AVR hoặc PIC hiển thị LED
          Bạn có sơ đồ mạch hay hướng dẫn gì thì gửi cho mình nhé!
          Gửi vào gmail của mình:
          toiyeuvietnam8x@gmail.com
          Cảm ơn nhiều!

Comment

bác nào làm nhiều về AVR thì giúp em đề tài này với.
            Thiết kế cân điện tử dùng VĐK AVR hoặc PIC hiển thị kết quả cân trên led
            Bác nào có tài liêu hướng dẫn giúp em nhe!
            Cảm ơn các bác nhiều!

Comment

em cũng thuộc diện cơ một ít, điện một ít nhưng nói chung chỉ cân và hiển thị ra led hay LCD với avr thì không khó lắm, em cũng đã làm và cũng tương đối chính xác, vấn đề chính là thiết kế mạch khuếch đại của loadcell cho chính xác và ADC của avr nên để loại có độ phân giải cao nhất(10 bít).
              các chương trình sử dụng adc và hiển thị led 7 thanh hay hiển thị bằng lcd trong diễn đàn đều có rất nhiều người đăng các anh chịu khó tìm có cả e không đưa lên nữa bằng thừa
              chúc các anh thành công
              cân chính xác chủ yêu là thiế kế cơ khí cho tốt là được thôi
              Thiết kế chế tạo các loại máy xoáy nắp, chiết rót định lượng dùng trong dược phẩm và thực phẩm.

Comment

bạn gửi cho mình phần sơ đồ mách vơí,hướng dẫn cụ thể để giải quyết bài toán naỳ vói
                cac linh kiện để hoàn thành ví dụ dùng loại AVR nào là tốt
                Gứi vào mail cho mình nhé!
                Cảm ơn bạn nhiều!

Comment

Quan trọng nhất là làm cái bộ khuếch đại cho Loadcell, nó phải đảm bảo tính ổn định và chống nhiễu cao trong môi trường công nghiệp. Nếu chỉ làm đề tài ở trường thôi thì có thể làm vài ẻm Ốp-Em cũng được, còn nếu làm cho công nghiệp thì phải tính nhiều đấy. Thành công cái vụ này có thể hái ra tiền. heheeh. Chúc thành công!
                  Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

vậy à.Bạn có biết nhiều về loadcell và AVR không.
                    Trước tiên mình muốn hoàn thành tốt đồ án này đã xong mới tính đến phương án đó.
                    Để kiếm được tiến của thiên hạ đâu dễ hả bạn.
                    Bạn biết thì giúp mình nhé!

Comment

Ai đã làm tốt cái này ! hãy post cái mạch khuếch đại lên cho anh em học hỏi với
                      Tui đang làm về cái này , nhưng khâu khuếch đại chưa ổn định nắm , nhiễu + thiếu ổn định
                      ** Xin hãy cho tôi là tượng đá
                      ** Để muôn đời không nhớ thương ai !!

Comment

cân điện tử

mình cũng đang làm về đề tài này,nhưng cũng có nhiều điêu băn khoăn chưa giải quyết được
                        Hy vọng sự giúp đỡ của các bạn nhiều
                        Thiét kế bộ khuyếch đại cho tín hiệu đầu ra của loadcell
                        Xử lý nhiễu như thế nào?
                        cách đấu dây cho loadcell ra sao.
                        Mình chỉ biết loadcell có 5 dây
                        2 chân nguồn cấp vào E+ và E-
                        2 chân tsin hiệu ra S+ và S-
                        1 chân GND

Comment

Nguyên văn bởi toiyeutdh8x Xem bài viết
                          mình cũng đang làm về đề tài này,nhưng cũng có nhiều điêu băn khoăn chưa giải quyết được
                          Hy vọng sự giúp đỡ của các bạn nhiều
                          Thiét kế bộ khuyếch đại cho tín hiệu đầu ra của loadcell
                          Xử lý nhiễu như thế nào?
                          cách đấu dây cho loadcell ra sao.
                          Mình chỉ biết loadcell có 5 dây
                          2 chân nguồn cấp vào E+ và E-
                          2 chân tsin hiệu ra S+ và S-
                          1 chân GND
                          Muốn làm khuếch đại, cân đong, đo đếm hay cái của nợ gì thì làm, trước hết bạn phải tìm hiểu nguyên lý hoạt động của LoadCell cái đã nhé, đến đấu dây còn chưa hiểu thì làm sao mà bạn làm được cái khó hơn!?

Comment

Nguyên văn bởi picpen_dtk3 Xem bài viết
                            Ai đã làm tốt cái này ! hãy post cái mạch khuếch đại lên cho anh em học hỏi với
                            Tui đang làm về cái này , nhưng khâu khuếch đại chưa ổn định nắm , nhiễu + thiếu ổn định
                            Vì đây là cái kiếm gạo của mình nên mình k thể post sơ đồ nguyên lý lên được, để giúp các bạn, mình sẽ chỉ ra các nguyên tắc cơ bản, các khối chức năng cần thiết để cho các bạn tìm hiểu, sau đó giải quyết là ok. Muốn cụ thể hơn nữa thì các bạn liên lạc qua email cho mình nhé! thangktvta@gmail.com

Comment

Nào, bắt đầu ngâm cứu.
                              1. Vì đây là mạch khuếch đại nên tất nhiên dùng Op-amp là hợp lý rồi, nếu ai thích dùng Trans thì tùy.
                              2. Các loại LoadCell thông dụng như RT của Hà Lan chẳng hạn nó sẽ có mức ra tối đa là 10mV/V (2 năm rồi k làm nên k nhớ rõ lắm, hi), điện áp đưa vào LoadCell tùy chọn nên ta láy5V cho nó dễ tính toán.
                              Như vậy ta sẽ có điện áp ra cực đại là 10*5 = 50mV. Điện áp vào cực đại của ADC (mega16) là 5V ==> Chúng ta cần khuếch đại 5V/50mV = 100 lần.
                              3. Về mặt lý thuyết, 1 con Op amp có thừa hệ số khuếch đại để chơi được 100 lần, tuy nhiên khi hệ số khuếch đại k càng lớn thì đầu ra càng bị nhiễu và thiếu ổn định, do đó ta nên chọn hệ số khuếch đại vừa phải ( bao nhiêu cho vừa phải thì chỉ có Chúa mới biết).
                              4. Cũng lại về mặt lý thuyết, nếu đầu vào khuếch đại mà tín hiệu quá nhỏ thì bộ kd dễ rơi vào trạng thái dao động tự kích ==> Đầu ra như thằng nghiện chơi thuốc lắc! ==> Phải tiến hành nâng công suất tín hiệu đầu vào cho bộ KD rồi mới tính đến k kiếc gì đó nhé.
                              Sơ sơ vậy cái đã, đến giờ ăn uống, nhảy múa rồi. Để hôm sau tiếp tục, ai có ý kiến gì thì cứ post lên đây hoặc email cho mình nhé!

Comment

Về tác giả

Collapse

XshrelaxX Tìm hiểu thêm về XshrelaxX

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X