Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Avr kết nối với cảm biến quang của Omron như nào

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Avr kết nối với cảm biến quang của Omron như nào

Các bạn giúp mình với. mình định dùng cảm biến quang của omron để xác định vật mà chưa biết kết nối với avr như nào.
    nó có 3 dây. 2 dây cấp nguồn 24V còn 1 dây là dây tín hiệu ra vậy cắm thẳng vào chân avr hay qua con gì nữa không?

Nguyên văn bởi datk6z Xem bài viết
    Các bạn giúp mình với. mình định dùng cảm biến quang của omron để xác định vật mà chưa biết kết nối với avr như nào.
    nó có 3 dây. 2 dây cấp nguồn 24V còn 1 dây là dây tín hiệu ra vậy cắm thẳng vào chân avr hay qua con gì nữa không?
    bạn cần phải biết đầu ra của cảm biến là dạng tín hiệu gì chứ

Comment

Connect như vậy nè bạn, 2 chân nguồn của cảm biến thì mắc 12V bình thường, nhớ là ngồn 12V và 5V của cảm biến có chung GND. Chân tín hiệu bạn mắc vào Port của AVR là được, mình đã từng làm như vậy rồi, nhận ok hết, k vấn đề gì.

Comment

Nguyên văn bởi chinh_cover Xem bài viết
        Connect như vậy nè bạn, 2 chân nguồn của cảm biến thì mắc 12V bình thường, nhớ là ngồn 12V và 5V của cảm biến có chung GND. Chân tín hiệu bạn mắc vào Port của AVR là được, mình đã từng làm như vậy rồi, nhận ok hết, k vấn đề gì.
        mình tưởng nó dùng nguồn 24v cơ hoá ra 12v là được ah.tiện đây cho mình hỏi loại N0 voi NC khi nó tác động thì chân ra nó la mức như nào mức 0 hay mức 1

Comment

Loại cảm biến 3 dây này có thể dùng điện áp từ 12-24V, tùy theo loại cảm biến là NPN hay PNP mà nó tích cực ở mức thấp hoặc cao, tín hiệu đầu ra dạng ON/OFF (cùng điện áp với nguồn cấp). Thường dùng nguồn 24V để phát hiện vật ở khoảng cách xa nhất. Khi đó, muốn đưa tín hiệu đầu ra vào VĐk thì có nhiều cách, có thể dùng opto hoặc dùng transistor để hạ áp 24VDC xuống 5VDC hoặc có thể cho nó đóng mở 1 rơle trung gian rồi dùng tiếp điểm của role này đưa tín hiệu 5V vào VĐK (cách này hay được dùng với PLC) .
          Mua bán thiết bị điện công nghiệp tại Hà Nội, toàn quốc.
          http://diencongnghiep360.com/
          http://tudienhathe.vn/

Comment

mình tưởng nó dùng nguồn 24v cơ hoá ra 12v là được ah.tiện đây cho mình hỏi loại N0 voi NC khi nó tác động thì chân ra nó la mức như nào mức 0 hay mức 1
            Trước tiên bạn thử test đi sẽ có kết quả ngay mà, vì mình k biết trên đó ghi ntn? Hình như nó có 1 cái vít để mình chỉnh độ phản xạ và khoảng cách nhận vật đó bạn. Có thể dùng opto như cách mà [MENTION=238870]datk6z[/MENTION] đã nói.

Comment

Mình có cái cảm biến, lúc sáng thử test giúp cho bạn rồi, khi k nhận tín hiệu thì đầu ra của nó hở, nghĩa là k có áp, khi nhận tín hiệu (có vật) thì đầu ra của nó là 0V, nếu bạn nối chân này với VĐK thì ok không vấn đề gì.

Comment

cảm biến Omron cũng có nhiều loại, mình cũng từng làm 1 loại như chinh_cover nói. điện áp nuối là 12V hay 24V thì trên nhãn của nó có. đầu ra tích cực loại pnp hay npn cũng có in sẵn luôn rồi, điện áp ra lấy cái đồng hồ đo là biết. ngoài ra có 1 con ốc chỉnh độ phản xa giúp nó phát hiện vật xa gần tuỳ ý
                Website chính thức đổi địa chỉ website thành
                Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Nguyên văn bởi chinh_cover Xem bài viết
                  Mình có cái cảm biến, lúc sáng thử test giúp cho bạn rồi, khi k nhận tín hiệu thì đầu ra của nó hở, nghĩa là k có áp, khi nhận tín hiệu (có vật) thì đầu ra của nó là 0V, nếu bạn nối chân này với VĐK thì ok không vấn đề gì.
                  cảm ơn các bác nhiều. cái cảm biến bạn thử là loại nào vậy để mình mua y như vậy về làm cho chắc

Comment

Ồ cái này tôi vừa mới giúp mấy ban sv Bach khoa HN, dùng đồng hồ đo mức điện áp ra trong phạm vi nào (thường > 5V), giao tiếp với VDK qua opto PC817 để cho nó có mực điện áp 5V như VDK, từ opto ra đưa vào pin INT0 hoặc INT1
                    0912666017

Comment

Về tác giả

Collapse

datk6z Tìm hiểu thêm về datk6z

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X