Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[HELP] vấn đề với code ATmega16 set đúng tần số nhưng vẫn bị fuse bit

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [HELP] vấn đề với code ATmega16 set đúng tần số nhưng vẫn bị fuse bit

Em đang làm mạch đo điện áp và dòng điện dùng ATmega16, hiển thị trên ma trận led (đấy là thầy giáo em yêu cầu như thế ><)

hiện em đang thử nạp code và cắm bo mạc để kiểm tra ma trận led có ổn không, vì nghe nói cái này chạy thực tế hay gặp vấn đề
    cơ mà dở một cái là cái code của em nạp bằng mạch nạp isp mua bên Minh hà ấy, dùng chương trình progisp để nạp, đã tiến hành setup fuse đúng tần số. và nạp được.nhưng với con chip ấy ngay sau đó cắm lại và erase thì ngay lập tức bị "chip enable program error", mà theo em biết là bị fuse bit

em đã kiểm tra kĩ lại setup trong code và lúc nạp rồi.
    cũng không phải do mạch nạp hay chip vì con chip ấy sau khi kick lại fuse và nạp code mạch khác thì chạy rất ổn.
    em cũng không biết là sai ở đâu nữa.cũng không dám thử vì cứ mỗi lần thử sai là lại đi một em AT16, mà cứ mang ra nhờ kick lại hoài cũng ngại lắm
    bác nào biết chỉ giúp em với, cảm ơn các bác trước nhé

mạch và 2 ảnh setup em up cả lên đây:
    Click image for larger version

Name:	2.jpg
Views:	1
Size:	87.2 KB
ID:	1417074Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1
Size:	86.8 KB
ID:	1417075led_8x8_demo.zip

Hi, mình không dùng mạch như của bạn
    Mà bạn fuse dùng thạch anh hay dao động nội, tần số bao nhiêu?
    Nếu bạn Fuse dùng thạch anh ngoài thì như sau:
    Bạn không đánh dấu vào CKOPT nếu dùng thạch anh <8MHz và đánh dấu vô đó nếu dùng thạch anh lớn hơn 8Mhz

Comment

vì mạch khá đơn giản nên em chỉ dùng xung nội thôi.theo hướng dẫn thì setup như thế là đúng, vì với code khác cũng xung nội 8MHz thì không sao cả

Comment

Bạn xem lai fusebit spien phải cho phép thì mới nạp chương trình ở chế độ nối tiếp được, xem trong datasheet để bằng 1 hay bằng 0 là cho phép lập trình nối tiếp, nếu bạn để sai thì sau khi lập trình nối tiếp fuse bit thì nó ko cho phép lập trình nối tiếp nữa lại phải chuyển qua lập trình song song để nạp lại fuse bit.

Comment

Về tác giả

Collapse

nvt992 Tìm hiểu thêm về nvt992

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X