Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch nạp usbaps?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mạch nạp usbaps?

Chào mọi người, tui mới tìm được 1 file trên mạng dùng tạo usbaps, nhưng tui chỉ mới tìm hiểu nên chưa hiểu rõ về cách làm. Có thể cho tui hỏi vài câu được ko:
    http://www.mediafire.com/download/c9...r3k/USBaps.rar
    1. trong link đính kèm, bên trong có 1 folder libusb_0.1.12.1, đây có phải là driver của mạch khi sử dụng với PC ko?
    2. IC master ATMega8 muốn sử dụng cho mạch này thì phải nạp Firmwave cho nó trước đúng ko? và file .hex trong link đính kèm là firmwave để nạp vào nó đúng ko? vậy thì mình phải có 1 mạch nạp khác để nạp vào con ic này à?
    3. Chương trình nạp Khazama AVR Programmer mình có thể thay thế bằng các chương trình khác được ko? vì tui thấy có nhiều chương trình nạp thông dụng khác có nhiều tài liệu online hơn.

Các bác thông cảm vì tui chỉ mới bắt đầu tìm hiểu nên có rất nhiều điều chưa rõ.
    Xin cám ơn.

1,2 Đúng
    3. Thay thế bằng nhiều chương trình khác được VD PonyProg, codeVisionAVR ...
    Email:
    Đau đầu vì điện tử

Comment

1,2 Đúng
      3. Thay thế bằng nhiều chương trình khác được VD PonyProg, codeVisionAVR ...
      hoặc xem ở đây: http://www.fischl.de/usbasp/
      các chưng trình nạp:
      AVRDUDE supports USBasp since version 5.2.
      BASCOM-AVR supports USBasp since version 1.11.9.6.
      Khazama AVR Programmer is a Windows XP/Vista GUI application for USBasp and avrdude.
      eXtreme Burner - AVR is a Windows GUI Software for USBasp based USB AVR programmers.
      Email:
      Đau đầu vì điện tử

Comment

rất cám ơn bạn đã trả lời ^^ tuy ngắn gọn nhưng trọng tâm

nhưng có 1 vấn đề ở đây nếu tui đang muốn làm mạch nạp mà cần phải nạp cho IC master trước vậy phải nhờ ai đó có mạch nạp để nạp trước để dùng hả? ko biết có bác nào ở gần quận 10, HCM có thể giúp mình về cái này được ko? mình rất cám ơn.

Comment

Muốn nạp được vào chp ATmega8 chỉ cần làm 1 mạch đơn giản qua cổng LPT (cổng cắm máy in đời cũ của máy tính để bàn)
          Mạch nạp
          Phần mềm nạp isp-30a
          Email:
          Đau đầu vì điện tử

Comment

Thank bác rất nhiều, để tui làm thử xem sao

Comment

xem tui mới vừa làm ở đây:
              http://www.dientuvietnam.net/forums/...tmega8-193179/
              Email:
              Đau đầu vì điện tử

Comment

bác cho tui hỏi, khi nạp firmwave thì phải fuse bit nữa hả? tưởng chỉ cần chạy chương trình nạp click Read rồi open file hex và click write là được chứ?
                mà fuse bit là gì thế bác?

mà xui cái là ở nhà 3 cái máy bàn chả có cái nào có cổng LPT cả, laptop thì khỏi nói, chắc chắn ko, ko biết tiệm net còn có cái cổng đó ko nữa hic hic

bác có skype hay yahoo cho tui xin để có gì xin chỉ giáo được ko
                Thank bác nhiều

Comment

Fuse bit là để cho AT8 chạy với thạch anh ngoài 12Mhz (nếu ko Fuse thì nó chạy bằng thạch anh trong chip cao nhất là 8Mhz: tốc độ thấp)
                  Fuse bit là đặt các bit để cho AT8 hoạt động đúng với chế độ của mạch nạp UBASP, xem ở đây Thiết lập Fuse Bits
                  Email:
                  Đau đầu vì điện tử

Comment

Haiz.. Tiệm net không không cho mình cắm mạch nạp vào đâu....
                    Mình ko dùng YM, sky, Online trên dtvn thường xuyên bạn cứ làm , cần gì mình sẽ giúp....
                    Last edited by lowpass; 13-12-2013, 21:55.
                    Email:
                    Đau đầu vì điện tử

Comment

kiếm công cụ để thưc hành trước ,sau đó hãy tìm hiểu sau . mà trong trương hơp này thì nên đi mua cho nó nhanh .
                      không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

lần đầu tiên mình làm mạch này, chắc cũng do may mắn nên lần đầu tiên nó đã hoạt động tốt, nạp nhanh và ổn định, nên chắc với bạn cũng ko khó khăn gì đâu. nếu thích bạn cứ làm, nếu ko thì mua cũng được, mạch này khá rẻ khoảng 120k - 150k.
                        Email:
                        Đau đầu vì điện tử

Comment

Nguyên văn bởi lowpass Xem bài viết
                          Haiz.. Tiệm net không không cho mình cắm mạch nạp vào đâu....
                          Mình ko dùng YM, sky, Online trên dtvn thường xuyên bạn cứ làm , cần gì mình sẽ giúp....
                          ko biết bác có ở hcm ko? bác có mạch nạp usb rồi nên bác có thể giúp tui nạp firmwave được ko? nếu được tui chạy qua liền ^^

nếu mua có sẵn thì ko dưới 200k, còn tự làm thì có vài chục thôi và cũng muốn tự làm

Comment

bác mua cái BurnE mà xài hỗ trợ nạp nhiều chíp lắm

Click image for larger version

Name:	Burn-E_3_200.jpg
Views:	1
Size:	27.0 KB
ID:	1390366

Comment

Nếu bạn vẫn muốn làm thì phải tự làm từng bước vậy
                              Làm mạch nạp đơn giản qua cổng LPT, chỉ có 5 dây MOSI, MISO, SCK, RESET, GND nối vào cổng LPT, cắm trực tiếp 4 dây này vào đúng thứ tự các lỗ của LPT là được không cần phải có jack.
                              nạp, Fusebit cho AT8 bằng phần mềm ISP 30a: gắn 5 dây này vào mạch USBasp bạn vừa làm, chú ý gắn dây RESEt vào chân 1 của AT8
                              sau khi nạp và Fuse, tháo dây nạp,
                              cắm USBasp vào máy và cài Driver.
                              Email:
                              Đau đầu vì điện tử

Comment

Về tác giả

Collapse

lion080889 Tìm hiểu thêm về lion080889

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X